overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: มีงบซัก 20000-25000 คับ เล่นกล้องตัวไหนดี

OverclockZone Member molly's Avatar
    Molly_Bar Kaosan Rd.

Default มีงบซัก 20000-25000 คับ เล่นกล้องตัวไหนดี

ตอนนี้ กำลังอยู๋ระหว่างช่วงรองบประมาณและหาข้อมูลอ่ะคับ

อยากให้ เซียนกล้อง แนะนำทีคับ ว่างบซัก 20000-25000 นะคับ

เล่นกล้องตัวไหนดีคับ ถึงจะคุ้มค่าที่สุด

ปล.ขอหลายตัวเลยคับ ช่วงนี้ดูไปเรื่อยๆคับ

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำนะคร้าบ....พี่พี่

OverclockZone Member jokemagic's Avatar

จะมีให้เล่น 2 แบบ คือ
    กล้อง DSLR กับ DSLR-like ซึ่งกล้องทั้ง 2 แบบก็จะต่างกันตรงที่
    DSLR สารมารถถอดเปลี่ยนเลนซ์ได้
    DSLR-like ไม่สามารถถอดเปลี่ยนเลนซ์ได้

กล้อง DSLR ก็จะมี Canon 350D, Nikon 40D, Olympus(จำรุ่นไม่ได้)
    กล้อง DSLR-like ก็จะมี Fuji S6500, Fuji S9600, Panasonic FZ50, Olympus(จำรุ่นไม่ได้)

ต้องดูว่าถ้าเล่นกล้อง DSLR ก็จะต้องซื้อเลนซ์เพิ่มอีก เพราะเลนซ์ที่ให้มา จะซูมได้ประมาณ 3x
    ส่วนกล้อง DSLR-like ส่วนใหญ่จะซุมได้ ประมาณ 10x-12x อยู่แล้วถ้าซื้อแบบนี้ก็งบจะไม่บานปลาย

ถ้าอยากได้กล้องดีไปเลยแล้วค่อยซื้อเลนซ์ที่หลังก็ใช้ DSLR ถ้าอยากซื้อแล้วจบเรื่องก็ DSLR-like
    (ถ้าเป็นผมผมก็เล่น DSLR น่ะ เพราะดีกว่าเยอะ ไอเรื่องเลนซ์ค่อยเก็บเงินซื้อทีหลังก็ได้ แต่ราคามันจะประณ 1x,xxx บาท แต่ผมดันซื้อ Fuji S9600 ล่ะซิอิอิ เพราะไม่มีงบเยอะจะพอเล่น DSLR)

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

Quote Originally Posted by jokemagic View Post
    จะมีให้เล่น 2 แบบ คือ
    กล้อง DSLR กับ DSLR-like ซึ่งกล้องทั้ง 2 แบบก็จะต่างกันตรงที่
    DSLR สารมารถถอดเปลี่ยนเลนซ์ได้
    DSLR-like ไม่สามารถถอดเปลี่ยนเลนซ์ได้

กล้อง DSLR ก็จะมี Canon 350D, Nikon 40D, Olympus(จำรุ่นไม่ได้)
    กล้อง DSLR-like ก็จะมี Fuji S6500, Fuji S9600, Panasonic FZ50, Olympus(จำรุ่นไม่ได้)

ต้องดูว่าถ้าเล่นกล้อง DSLR ก็จะต้องซื้อเลนซ์เพิ่มอีก เพราะเลนซ์ที่ให้มา จะซูมได้ประมาณ 3x
    ส่วนกล้อง DSLR-like ส่วนใหญ่จะซุมได้ ประมาณ 10x-12x อยู่แล้วถ้าซื้อแบบนี้ก็งบจะไม่บานปลาย

ถ้าอยากได้กล้องดีไปเลยแล้วค่อยซื้อเลนซ์ที่หลังก็ใช้ DSLR ถ้าอยากซื้อแล้วจบเรื่องก็ DSLR-like
    (ถ้าเป็นผมผมก็เล่น DSLR น่ะ เพราะดีกว่าเยอะ ไอเรื่องเลนซ์ค่อยเก็บเงินซื้อทีหลังก็ได้ แต่ราคามันจะประณ 1x,xxx บาท แต่ผมดันซื้อ Fuji S9600 ล่ะซิอิอิ เพราะไม่มีงบเยอะจะพอเล่น DSLR)
    เพื่อนสมาชิก ด้านบน ตอบดีมากๆๆครับ ตามนั้นเลย
    ส่วนผมขอเพิ่มเติมให้ครับ
    Panasonic FZ8 16,990 บาท
    FUJI S6500fd 14,990 บาท
    FUJI S9600fd ............บาท
    Olympus E500 + Lens 14-45 mm 20,990 บาท
    Olympus SP 550 19,990 บาท
    Pentax K100D Kit + SD Kingston 2G 23,990 บาท

ราวๆ นี้ครับ
    แต่อยากแนะนำ--->CANON 350D Kit + CF Kingston 1G 27,990 บาท

สำหรับตัวผมเอง ใช้ fuji s6500fd ครับ
    หลังจากเริ่มถ่ายภาพเป็นงานอดริเรกได้ ระยะหนึ่ง กับกล้อง compact รู้สึกว่า มันตอบสนอง ได้ไม่หมด เลยลองมองๆ หา Dslr like มา 1 ตัว คือเจ้า 6500fd นั่นแหละครับ
    6500fd ราคา ไม่หนักมากนัก
    และสามารถ ตอบสนอง ความต้องการ บางส่วนของผมได้ ดีพอสมควร ส่วนมากจะถ่าย พวกสถาปัตยกรรม เช่น วัด โบสถ์ ศาลาวัด อาคาร โบราณสถาน เก่าๆ
    ปัญหาที่พบ 1 อย่างคือ ไฟแฟลช ที่ มากับกล้องไม่แรงพอจะ fill flash ในระยะไกลๆ ได้
    T_T ซึ่งแน่ละ มัน มากะกล้องนี่นา

ซูม แมนนวล และ ระยะ ซูม ของ 6500fd ทำได้ดีพอสมควร สำหรับมือใหม่ ที่จับ dslr - like เป็นครั้งแรง แม่จะ ถึง วัตถุ ที่ต้องการ มาจนสุดระยะซูม ภาพที่ มองเห็น น่าพอใจมากๆ ต่างกับ กล้อง compact ซึ่งมี ซูม optical + digital ซึ่งเมื่อดึง ซูมมา สุดระยะ ภาพ เบลอๆ แตกๆ ทั้งๆ ที่ ลอคระยะโฟกัสแล้ว T_T

หลังจากใช้ งาน มาระยะหนึ่ง และดูภาพถ่าย ตามเวปกล้อง ต่างๆ เยอะพอสมควร ผมได้รู้จักกับคำว่า
    การถ่ายภาพแบบ มีระยะชัดลึก ชัดตื้น ส่วนนี้ 6500fd ตอบสนองได้ บางส่วน

สำหรับการถ่ายภาพบุคคล หรือ ภาพวัตถุที่ต้องการเน้น ตัวบุคคลหรือตัววัตถุ โดยใช้เทคนิกที่เรียกว่า
    "การละลายฉากหลัง" กล้อง ตอบสนองผมได้ ค่อนข้างน้อย เพราะ โดนจำกัด ด้วย เลนส์

ซึ่งเมื่อคุณถ่ายภาพไปสักพัก คุณจะเริ่มรู้ตัวเองว่า ชอบอะไร ชอบแบบไหน อยากจะให้ภาพของตัวเอง ออกมาแบบไหน

ก็ คร่าวๆ ครับ คิกว่า คง ช่วย จขกท. ตัดสินใจได้บ้าง นิดๆหน่อยๆ อิอิ

ปล.ผมเชียร์ D350+เลนส์ kit ล่ะครับ
    Last edited by colingpowder; 16 Apr 2007 at 01:05:45.

OverclockZone Member wit_ptd's Avatar

EOS 350D
    Nikon D40
    Olympus E300
    อยู่ในงบครับ
    แนะนำ Canon ครับ
    ส่วนตัวชอบนิคอน รออีกสักพัก ดู D40x

OverclockZone Member ซามูไรศพหมา's Avatar

LUMIX FZ50 ไปเลย แค่นี้ก้พอแล้วสำหรับมือสมัครเล่นอย่างเรา

OverclockZone Member molly's Avatar

ขอบคุณท่าน jokemagic colingpowder และ wit_ptd คับ

ที่มาให้ความคิดเห็น

ท่านอื่นๆ ก้อต่ออีก ได้เลยนะคับ

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

EOS 350D---http://www.dpreview.com/reviews/specs/Canon/canon_eos350d.asp

Nikon D40---http://www.dpreview.com/reviews/specs/Nikon/nikon_d40.asp

OverclockZone Member LUCKY MAN's Avatar

ผมว่าขึ้นอยู่ที่การใช้งานครับ แล้วนำเงินไปใช้ประโยชน์ในด้านอื่น

OverclockZone Member

ผมเลือก SONY H5
    เงินที่เหลือจากนั้นซื้อเม็มโมรี่

แล้วแต่ชอบนะครับ......ห้ามกัน.บังคับกัน.คงไม่ได้
    ชอบแบบไหนเลือกเลย เงินขอคุณเอง
    เป็นผมจะเน้นที่บริการหลังการขายครับ

ขอให้ได้กล้อง ดังปราทะหนา

Quote Originally Posted by Fvint View Post
    ผมเลือก SONY H5
    เงินที่เหลือจากนั้นซื้อเม็มโมรี่

แล้วแต่ชอบนะครับ......ห้ามกัน.บังคับกัน.คงไม่ได้
    ชอบแบบไหนเลือกเลย เงินขอคุณเอง
    เป็นผมจะเน้นที่บริการหลังการขายครับ

ขอให้ได้กล้อง ดังปราทะหนา
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

ท่านครับ
    เชิญแวะชมภาพจาก s6500fd มือใหม่หัดถ่ายได้ที่

www.s6500fd.multiply.com

ครับผม เผื่อจะช่วยตัดสินใจได้ ว่า ผลลัพธ์ที่ได้ = แบบนี้ สีสัน ความคมชัด ชอบไหม
    แต่อย่าถือเป็นบรรทัดฐาน นะครับ ผมมือสมัครเล่นครับ
    ปล. ภาพไม่มีการ ปรับแต่งใดๆทั้งสิ้น

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

Canon 350D น่าเล่นครับ
    ราคาแบบนี้ ต่อเติมในอนาคตได้ด้วย

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

400D ถ้าร้าน bask จะเกินอยู่หย่อนครับราคาก็ 26500 บาทครับ

OverclockZone Member NSign's Avatar
    Suthisarn<>Bangpakong

Canon 350D ประกันศูนย์ดีกว่าครับชัวร์หน่อยอีกอย่างประกัน Bask เท่าที่ดูไม่น่าเล่นครับ 350D น่าสนกว่าเรื่องการเพิ่มเลนส์ในอนาคตหาง่ายราคาไม่สูงนักสำหรับเลนส์เกรดธรรมดามือ2มีให้เห้นเพียบ

Nikon D40 ก็น่าสนแต่ให้เป้นรอง 350D เฉพาะเรื่องเลนซ์ที่จะซื้อเพิ่มในอนาคตอย่างเดียวเพราะ Aoto focus ได้เฉพาะเลนซ์ที่เป็น type AF-S หรือเลนซ์ค่ายอิสระที่มีมอร์เตอร์ซึ่งราคาจะสูง ส่วนเลนซ์ fix นั้นตอนนี้ยังมีน้อยครับที่สามารถใช้ได้ที่ใช้ได้ตอนนี้มีแต่ราคาสูงๆเกือบทั้งนั้น นอกนั้นดีครับไม่ว่าเรื่อง noise ที่น้อยกว่า 350D และเทคโนโลยีที่สดกว่าเพราะออกมาทีหลัง

Olyimpus E500 ลูกเล่นเยอะครับสำหรับกล้องราคาขนาดนี้ สีสวยเลนส์หายากนิดนึงราคาก็เลยสูง และก็เสียเรื่อง noise ครับยังจัดการได้ไม่ดีนักเมื่อเทียบกับ 350D และ D40

Minolta D5D โดยรวมก็ดีครับเลนส์ในค่ายหายากหน่อย เลนส์ค่ายอิสระก็พอมีให้เห้นแค่บางตัวที่มีเมาส์ Minolta ยกเว้นเลนส์ Sony ที่ใช้ร่วมกันได้แต่ราคาค่อนข้างสูง ดีที่มีกันสั่นในตัวครับ

เอาแค่นี้นะครับบางส่วนเป้นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับบางคนอาจจะมีข้อคิดเห็นที่แตกต่างกันลองศึกษาดูเยอะๆครับจะได้ของที่เหมาะกับคุณที่สุด ก่อนซื้อไปลองจับดูที่ร้านอีกทีจะดีมากครับ
    Last edited by NSign; 21 May 2007 at 22:41:26.

ถอย Canon 350D มาเรียบร้อยแล้วคับ

เชียร์CanonS5ISครับ
    Guest

ถ้า SLR-Like ผมเชียร์ Canon S5 IS ครับผม

OverclockZone Member tumvirus's Avatar
    ชลบุรี,ศรีราชา,ดอนเมือง,บางรัก

ถอย 350D มาสัปดาที่แล้วเอง

Quote Originally Posted by tumvirus View Post
    ถอย 350D มาสัปดาที่แล้วเอง
    ดีคับ ตัวนี้ถือว่า คุ้มค่าคับผม

ใช้มา 2 เดือนแล้ว ยังไม่เบื่อเลยคับ

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

ตอนนี้ 400d ราคา 28900 แระที่ FF

OverclockZone Member kiakraaap's Avatar

Quote Originally Posted by molly View Post
    ดีคับ ตัวนี้ถือว่า คุ้มค่าคับผม

ใช้มา 2 เดือนแล้ว ยังไม่เบื่อเลยคับ
    คุณ molly ใช้เลนซ์เดิมๆหรือเปล่าครับ

ผมเพิ่งไปดูตัวนี้เมื่อวาน เห็นขายกล้องอย่างเดียวไม่มีเมม 19900 แล้วชักสนใจ

อีกใจก็อยากได้ 6500fd อีกใจก็อยากรอรุ่นใหม่จาก fuji

คงรอซื้อช่วงต้นปี อาจได้อะไรดีๆ อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks