Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนที่่ตั้ง serverโคโลครับ ว่าจะใช้โปรแกรมอะไร จำกัดความเร็ว + จำนวนไฟล์โหลด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

บอร์ด SV เกือบทุกตัวมองเห็นเต็ม 4 GB ครับ แต่เจ้า P5B-VM เห็นไม่ครบ ผมใช้ 3GB ซึ่งน่าจะเป็น 1024*3 และหายไปไม่น่าจะเกิน 20 เมก แต่ของผมมันหายไปร่วม 200 เมกครับ ตอนแรกก็งงๆครับ หลังๆมาก็ได้รู้ว่ามันเป็นปัญหาตรง Memory Remap อะไรซักอย่าง คือต้องไปปรับในส่วนนั้น ซึ่งถึงตอนนั้นผมก็ได้เปลี่ยนเป็น PDSME แล้วครับ ตอนแรกผมก็จะซื้อ intel server board s3000AH แล้วละครับ แต่พอดีของในตอนนั้นเป็นรุ่นที่ไม่มี PCIe มาให้ ผมเลยไม่ได้ซื้อ เพราะผมต้องใช้การ์ด Raid แบบ PCIe เพื่อนมาต่อ HDD เพิ่ม

Comment

ลืมไปเลยมันเป้น bit นี่หว่า ต้องหาร 8 ใช่ไหมครับ....

เปิดไม่กี่วันถึงขั้นบอร์ดไหมเลยเหรอครับ.... แล้ว p5B ของผมจะเหลือเหรอเนี่ย อุตสาห์เลือกเป็น ATX
      แล้วเชียวนะ... ถ้าเปลี่ยนเป็น board server สงสัยจะเกินงบบานแน่เลย. แล้วตัว VM ของคุณ pvp นี่เคลมได้ไหมครับเนี่ย

Comment

เลือกใช้ PSU ที่จ่ายไฟนิ่งๆ และจ่ายไฟตรงๆ เป็นดีครับ จะใช้งานได้นาน

Comment

ถ้าเลือกใช้ PSU ที่จ่ายไฟนิ่งๆ และจ่ายไฟตรงๆ นี่ พวก enermax ไหวไหมครับ แล้วถ้าผมใช้บอร์ดแบบ ATX ธรรมดาเนี่ยจะมีปัญหาอะไรไหมครับ ต้อง restart เครื่องบ่อยๆหรือเปล่า
          แล้ว server ของคุณ MajesticX นี่เป็น rack 1 U เหรอครับ หรือวางเป็น tower?

Comment

Originally posted by goopree View Post
            ถ้าเลือกใช้ PSU ที่จ่ายไฟนิ่งๆ และจ่ายไฟตรงๆ นี่ พวก enermax ไหวไหมครับ แล้วถ้าผมใช้บอร์ดแบบ ATX ธรรมดาเนี่ยจะมีปัญหาอะไรไหมครับ ต้อง restart เครื่องบ่อยๆหรือเปล่า
            แล้ว server ของคุณ MajesticX นี่เป็น rack 1 U เหรอครับ หรือวางเป็น tower?
            zippy คับ work

P5b-VM ปรับ remap มองเห็นเต็มจริง 4 G แต่ ไม่มีความเสถียรเลยคับ เหอๆเลยต้องยอมให้มันเห็นแค่ 2.7 ไปแบบนี้แหละ

Comment

ครับ แล้วตอนนี้คุณ pvp ก็ยังใช้ p5b-vm อยู่เหรอครับ
              เป็น micro-atx เนี่ยนอกจากเรื่องร้อนแล้วยังเจอปัญหาอะไรอีกไหมครับ

Comment

ตอนนี้ผมก็ใช้บอร์ด ATX นะครับ Serv ผมวางแบบ Tower ครับ ราคาเคส Rack แพงและใส่อุปกรณ์ได้ค่อนข้างจำกัดครับ

Comment

แล้วเรื่องความร้อนของ cpu นี่ร้อนมากไหมครับเพราะเห็นเค้าบอกกันว่า C2D มันร้อนหลายอยู่ยิ่งเปิดนานๆด้วย
                  heatzink กับ พัดลมที่ใช้นี่แบบเดิมๆที่มากับกล่องเลยป่าวครับหรือว่าซื้อเปลี่ยน...?

ขอบคุณมากนะครับสำหรับทุกคำตอบ...ผมว่าจะไปซื้อเครื่องวันพฤหัสนี้แล้วตอนนี้เลยต้องรวบรวมเรื่อง hardware มากหน่อย...ไม่อยากไปซื้อหลายรอบอะครับ

Comment

C2D ร้อนก็จริง แต่ร้อนน้อยกว่า Pentium D พอสมควรครับ ไม่ต้องกังวลครับ เพราะ CPU ไม่ได้รันอะไรมากมาย ที่หนักส่วนใหญ่จะเป็นแรมครับ ห้องที่วางส่วนมากก็มีเครื่องปรับอากาศอยู่ละ (แต่ก็ยังอุ่นๆ)

Comment

Originally posted by MajesticX View Post
                      C2D ร้อนก็จริง แต่ร้อนน้อยกว่า Pentium D พอสมควรครับ ไม่ต้องกังวลครับ เพราะ CPU ไม่ได้รันอะไรมากมาย ที่หนักส่วนใหญ่จะเป็นแรมครับ ห้องที่วางส่วนมากก็มีเครื่องปรับอากาศอยู่ละ (แต่ก็ยังอุ่นๆ)
                      ของผมรันมากมาย ใช้ E6300 บน 1 U case ยัด hdd 3 ลูกเอาฮาดดิสก์เน่าๆ IDE ไปยัดไว้ลูกนึง ไม่รู้แบบนี้ร้อนหรือป่าวนี่ขนาดเขาปรับแอร์อยู่ที่ 20 องศานะนี่ แต่ไปวันแรกๆมันเย็นกว่านี้
                      Last edited by pvp; 18 Apr 2007, 08:55:57.

Comment

Originally posted by goopree View Post
                        ลืมไปเลยมันเป้น bit นี่หว่า ต้องหาร 8 ใช่ไหมครับ....

เปิดไม่กี่วันถึงขั้นบอร์ดไหมเลยเหรอครับ.... แล้ว p5B ของผมจะเหลือเหรอเนี่ย อุตสาห์เลือกเป็น ATX
                        แล้วเชียวนะ... ถ้าเปลี่ยนเป็น board server สงสัยจะเกินงบบานแน่เลย. แล้วตัว VM ของคุณ pvp นี่เคลมได้ไหมครับเนี่ย
                        บอร์ดไหม้เคลมไม่ได้คับ ได้แต่เคลม psu อย่างเดียวที่จ่ายไฟเกิน

Comment

เคส 1 U ? คุณ pvp ไม่ได้ใช้ p5b-vm แล้วเหรอครับ หรือว่ามันยัดใส่ rack 1 U ได้ครับ

แล้วที่บอร์ดของคุณ pvp ไหม้นี่เพราะ psu จ่ายไฟเกินเหรอครับ อันนี้นี่เป้นปัญหาของตัว psu ใช่ไหมครับ หรือว่า เกี่ยวกับสาเหตุอื่นด้วยครับ
                          Last edited by goopree; 18 Apr 2007, 16:46:09.

Comment

p5b-vm คับใส่ได้ คับถอดฝาหลังที่เคส 1 ยูออกเหลือเป็นรูโบ๋วๆ

Comment

Working...
                            X