Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่ ขอถามครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่ ขอถามครับ

ผมเป็นมือใหม่ครับ ขอถามดังต่อไปนี้
    1. L2-Cache มากจะกินวัตต์มากกว่าเยอะรึเปล่าครับ แล้วคุ้มค่ารึเปล่าครับ
    2. ผมจะซื้อ Core 2 Duo E6420 แนะนำ เมนบอร์ดที่เสถียรๆหน่อยครับ
    เมื่อก่อนเล่นแต่ของ asus ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังดีอยู่รึเปล่าเห็นเพื่อนๆเล่นแต่ asrock
    3. vga card แบบ pci กับ sli ต่างกันยังไงครับ sli จำเป็นรึเปล่าที่ต้องซื้อ 2 ตัว
    ใส่ตัวเดียวได้หรือไม่ครับ
    4. spec ใช้ psu enermax กล่องส้มพอรึเปล่าครับ ผมมี ext.harddisk 120 gb
    กับ printer อีกตัว

ขอบคุณทุกๆท่านมากเรยครับ

ท่าทางจะใหม่จริงๆด้วยครับ
    ตอบให้ละกัน
    1.E6420vs E6400 มันกินไม่ต่างกันหรอกครับ
    2.Board Gigabyte DS3
    3.SLI คือการต่อPCI-xสองตัวนั้นเอง ไม่จำเป็นหรอกครับ ตัวเดียวก็เล่นกันตายแล้ว
    4.PSU Enermax มันก็กล่องสีส้มหลายรุ่นเลยครับ
    แต่ถ้าไม่เอาSLI ใช้ซัก460-500Wก็น่าจะสบายๆๆ

Comment

1. L2-Cache มากจะกินวัตต์มากกว่าเยอะรึเปล่าครับ แล้วคุ้มค่ารึเปล่าครับ
      ----------ไม่เกี่ยวกันครับ L2 คือ เมมโมรี่ ที่อยู่ในตัว CPU ครับ ยิ่งมากยิ่งดี การกินไฟ ของ CPU จะมาจาก หลายๆปัจจัยครับ แต่ต้องดู หลายๆองค์ประกอบในเรื องความคุ้มค่าครับ

2. ผมจะซื้อ Core 2 Duo E6420 แนะนำ เมนบอร์ดที่เสถียรๆหน่อยครับ
      เมื่อก่อนเล่นแต่ของ asus ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังดีอยู่รึเปล่าเห็นเพื่อนๆเล่นแต่ asrock
      ---------------------ถ้าความเสถียร ตือไม่แฮ้ง ไม่รวน ผมว่า asrock ก็ทำได้ครับ แต่ asus ก็ยังเป็น asus ครับ ผมก็ยังมั่นใจ ASUS ครับ P5B-DELUX หรือ Gigabyte DS3 ก็ดีครับ

3. vga card แบบ pci กับ sli ต่างกันยังไงครับ sli จำเป็นรึเปล่าที่ต้องซื้อ 2 ตัว
      ใส่ตัวเดียวได้หรือไม่ครับ
      -----------ต้องดูที่ บอร์ดครับ ว่ารองรับใหม ความแรงของ 2 ตัวถ้าวัดกับความคุ้มค่าของเงินที่ต้องลงทุนแล้ว ส่วนตัวผมว่าไม่คุ้มเท่าไร ตัวเดียวแรงๆไปเลย จะคุ้มกว่าครับ

4. spec ใช้ psu enermax กล่องส้มพอรึเปล่าครับ ผมมี ext.harddisk 120 gb
      กับ printer อีกตัว
      -----------------enermax 460w ครับ พอแน่นอน ถ้าไม่ใช้การ์ดจอระดับ 8800

Comment

Working...
      X