Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับอัด e6300 ไม่ผ่าน 2.66g mb p5n32-e sli

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนนี้มาตันที่ 2.975Gz bus 1700 bus ram ได้ 425 ไฟ cpu 1.46 อ่ะมากไปเปล่า
    ไปรู้จาไปต่อไงดี ถ้าเกินกว่านี้เวลาบูวินโดมันจา error เป็นจอฟ้าแล้วก่อรีสตาทไป
    ทำไงดีครับ

Comment

ขอถามอีกนิดนะครับ ตอนที่บูทก่อนเข้าวินโดร์อ่ะ บ้างทีมันขึ้น system boot fail หมายความว่าไงหรอครับ

Comment

อ่านแล้วคันมืออยากลองคล็อกดูอีก แต่ตอนนี้บอร์ดนี้ถูกส่งเครม A&L อยู่ เค้าบอกจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้แต่ที่ A&L ไม่มีของเลย ภายใน1อาทิตย์ถ้าไม่มีคืนเงินให้
        อัด FSB ไปได้ที่ 1800 Vcore 1.5 นิดๆ แต่ใช้ Ram Geil DDR800 ที่ std.800 พอปรับแรมขึ้นเป็น900 รันได้แต่เทส Aquamark ได้เกลือบจบแล้วค้างกด Ecs ออกมา window ได้ Boot ใหม่แล้วปรับไฟแรมเพิ่มเป็น 2.3 bootใหม่ได้แต่คราวนี้หลุดจดฟ้าแล้ว boot ใหม่ Bios แจ้ง CMOS checksum error แล้วค้างเลย boot อีกอย่างไรก็ค้างที่หน้า boot screen เลยเอาไปเครม ปรับแค่นี้ไม่น่าเสียเลยทำไว้ให้ clock นี่หน่า
        ช่วยวิเคราะห์ไห้หน่อยได้ใหมว่าเกิดเพราะอะไร ถ้าได้บอร์ดกลับมาจะได้ระวัง แต่เพื่อนผมก็เกิดอาการแบบ boot ไม่ติดเหมือนกันหลังจากเอา HD ผมไปต่อโอนข้อมูลไม่นาน แต่เพื่อนผมหาทาง flash Bios จนได้แล้วกลับมา boot ได้ เขาเลยบอกผมว่าน่าจะเป็น Virus เพราะรุ่นนี้ flash Bios บนวินโดว์ได้ หรือว่าเป็นแบบนี้ครับ

Comment

ปรับไฟNB ไปเป็น 1.45ครับ ไฟcpuยัดไป1.6ก่อนเลยก็ได้ครับ ไฟram 2.45เลยครับ แล้วลากแบบlinkไปเลย เพราะมานเหลืออยู่แล้ว ปรับbusเป็น 5 5 5 15 2t นอกนั้นauto

Comment

อาการผมก่อเป็นคล้ายๆคุณ jynx นะครับ พอได้บัสสูงๆ แต่พอมาเปิดอีกทีจอฟ้าหลุดรีตาทใหม่ ต้องปิดเครื่องไว้พักหนึ่งถึงเปิดเข้าไบออสใหม่ได้ เหอ..... ไมมัน oc ยากจัง

Comment

ลองทำตามนี้ครับ

1. ปรับพวก C1E อะไรพวกนี้ให้เป้น Disable ให้หมดทั้งแถวเลยครับ ทั้ง Thermal อะไรนั่นด้วยนะครับ (5-6 หัวข้อนั่นแหละครับ Dis ให้หมดเลย)

2. ปรับ HT ลงมาเป้น 3X รอไว้เลยครับ

3. สำหรับ D9DCL ต้องลากที่ CL5 ครับ ปรับไป 5-5-5-15 ค่าอื่นปล่อย Auto ไว้

4. ส่วนไฟนั้นผมแนะให้ปรับอย่างนี้ครับ

CPU 1.5500 (จ่ายจริงประมาณ 1.50 เอง)
              Ram 2.20 - 2.30
              VTT ปรับสุดที่ 1.55 เลยครับ นอกนั้นปล่อย Auto ไว้ พวก NB +SB ก็ปล่อย Auto ไว้ครับ เพราะว่า Auto มันจ่าย 1.50 UP อยุ่แล้ว

เล่นแบบ Unlink แหละดีแล้วครับลองปรับไปที่ละอย่างนะครับ จะได้รู้ว่าอะไรมันสุดๆที่เท่าไหร่ แล้วค่อยมาหาจุดสมดุลอีกที

ปล. D9DCL ไปได้ไม่มากเท่าไหร่อ่ะครับ แต่อย่างน้อยมันก็ไป 1000+ ได้แน่นอน แต่คงไม่ถึง 1100 และเกิน Bus 1000 ต้องเล่น CL5 ด้วยนะครับ CL4 มันร้อง

ลืมบอกอีกอย่างครับ ลองเปลี่ยน Ram มาใส่ Slot สีขาวดูครับ ...แรกๆผมใส่สีน้ำเงินกับ D9GMH ไป 1200 ใช้ไฟ 2.40-2.45 แต่พอเปลี่ยนมาใส่ Slot ขาวมันลากได้นิ่งกว่าอ่ะครับ Bus 1200 ใช้ไฟประมาณ 2.250-2.300 (เอาในระดับที่ Memtest 1.70, Super Pi32M , All 3D Mark Series ผ่านหมดนะครับ .... )
              Last edited by mini_bank; 21 Apr 2007, 13:06:57.

Comment

ถ้าปรับauto NB bios1002 autoมันจ่าย 1.35นะครับ ต้องปรับเองให้ถึง1.45หรือ1.5 ผมocก็ได้ปกตินะไม่เห็นงองแงแบบคุณเลย ลากP4 506+G.Skill HZ ram1200 cpuจำไม่ได้ รู้สึกจะได้บัส 1000 เพราะถ้าบัสมานเลขไม่ตรง ramมานก็ไมได้พอดี ไม่เต็ม1200 1000ของ P4 506 ก็5.0Gแล้ว ตัวคูรมันตั่ง20 -*-
                Last edited by ohm27; 21 Apr 2007, 13:32:36.

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ เดี๋ยวผมจะลองดูครับได้ไงมาบอกนะครับ

Comment

เหนื่อยๆ ตอนนี้ยังไม่ผ่าน 1600 เลย ลองทำตามคุณ mini bank หรือคุณ ohm27 ก็แล้ว
                    ยังไม่ได้สักที สงสัย cpu ไปไม่ถึง
                    cpu ผม week 50 รึเปล่าเพราะดูจาก FPO/BATH # Q650A284

Comment

โอ้วววววววววววววววววววววววว ซวยจิง
                      ตะกี้น้ำยาคลูเลน มันรั่วใส่การ์ดจอ -*- จะเป็นเปล่าแต่ก่อเซ็ดออกหมดแล้วมันจะเป็นไรเปล่าเนี้ย

Comment

Originally posted by 0mega View Post
                        เหนื่อยๆ ตอนนี้ยังไม่ผ่าน 1600 เลย ลองทำตามคุณ mini bank หรือคุณ ohm27 ก็แล้ว
                        ยังไม่ได้สักที สงสัย cpu ไปไม่ถึง
                        cpu ผม week 50 รึเปล่าเพราะดูจาก FPO/BATH # Q650A284
                        อ่า ถ้า week 50 ก้อตัวเดียวกับผมเร้ยคับ

CPU ลากได้ต่อแน่ๆนอน ผมลากไป 3.06 ใช้ไฟไป 1.45 คับ

แล้วดูท่าทางอนาคตสดใสด้วย แต่ผมพอใจแค่นี้คับ ^^

ยังไงก้อลองดูนะครับเป็นกำลังจายให้

Comment

ถ้าข้างบนทำได้P5N32-E SLI ก็ทำได้ครับ เพราะเวลาocทำเหมือนกันเปะ

น้ำยาหกใส่เอาผ้าเช็ดให้แห้งแล้วเอาไดย์ เป่าอีกทีครับ เอาให้ชัวว่าแห่ง ระวังมานจะช๊อตนะ

Comment

เมนบอร์ดรุ่น P5N32E-SLIเวลาปรับไบออส แล้วถ้ามันรับไม่ไหว
                            มันจะร้องหรือค้างครับ
                            ของผมมันค้าง บางทีรีเซ็ตไบออสยังไม่หายเลย
                            บางทีมันก็บูตไม่ขึ้นเลย

ปกติเคยใช้รุ่นเก่าๆ ถ้าปรับไบออสแล้วไม่ work
                            เราก็กด ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่มันจะกลับเป็นค่าเดิมที่เข้าไปปรับใหม่ได้
                            แต่อันนี้มันเข้าไม่ได้ ต้อง รีเซ็ตไบออสเลย
                            ไม่รู้ผิดปกติหรือเป่าครับ

ไบออสยังไม่ได้อัพเดทด้วยไม่แน่ใจว่าเวอร์ชั่นไร
                            ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน

Comment

ปกติของบอร์ดนี้เลยครับ Strikerก็เหมือนกัน ไม่ต่างกัน

Comment

หุหุ เพิ่งคืนชีพมา
                                คร็อกไปคร็อกมาจอฟ้าซะงั้น stop code 0x00000024 อีกตั้งหากกว่าจะแก้ได้
                                ตั้งหลายวัน อยากถามว่าคร็อกได้ แต่พอใช้ไปๆ แล้วมันค้างนี้เกิดจากไรหรอครบั

Comment

Working...
                                X