overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ทำไม DDR 512/400 ถึงแพงกว่า DDRII 512/667 ครับ !! ??

OverclockZone Member touchz's Avatar

Smile ทำไม DDR 512/400 ถึงแพงกว่า DDRII 512/667 ครับ !! ??

น่าแปลกนะครับ ทำไม DDR 512/400 ของ Kington กับ DDR2 512/667 Kington เช่นเดียวกัน ทำไม DDR512/400 ถึงแพงกว่า DDRII ค่อนข้างมากอยู่เลยละครับ ทั้งๆที่ มี DDRII เข้ามาเยอะแล้ว หรือว่าการทำงานมันต่างกัน DDR ส่วนใหญ่จะเป็น 3 3 3 DDR2 เป็น 5 5 5 ??? มันแพงตรงนี้เกี่ยวป่าวหว่า แล้วถ้าหากเทียบความเร็วแล้ว จะพอๆกันรึป่าว เพราะทำงานเร็วคนระแบบ(หรือผมเข้าใจผิด) วานท่านๆทั้งหลาย ผู้รู้ช่วยตอบ เป็นความรู้ประดับหมอง น้อยๆๆๆ หน่อยงับ หงิ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ที่มันแพงกว่าเพราะว่ามันเริ่มที่จะลดการผลิตแล้วงัยครับทำให้หายากกันเข้าไปอีก
    ส่วนddr2ผลิตกันเยอะจัดแข่งราคากันน่าดู

OverclockZone Member Bat 6111's Avatar

สงครามราคาของ DDR II ครับ

OverclockZone Member

ก็มันหายากนี่ น้อ........

OverclockZone Member AMD's Avatar

DDR3 กำลังจะมา DDR2ก็ลดราคา DDR1ไม่ผลิตแล้ว

ตามนั้นครับ คงรู้นะครับว่าตัวไหนราคาลง ตัวไหนขึ้น

OverclockZone Member hikky's Avatar

bus มีผลมากกว่า cl ครับ

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

ครับมันใกล้จะหมดแล้วราคาก็เลยแพงเป็นเรื่องปกติครับ เออแล้ว ddr3 จะมาช่วงไหนหรอครับดูเว็บนอกเค้าไม่เอามาขายกันเลยอ่า

danint's Avatar
    062 521 4535 สาทร เจริญกรุง63 จันทน์42 BTSตากสิน

มันเป็นราคาสุดท้ายก่อนที่เขาจะเลิกผลิต
    ประมาณว่าก็ไม่ต้องมานั่งบริหารราคาขายกันอีก
    หมดแค่ไหนก็แค่นั้น ก็ราคานี้....ไม่เพิ่มไม่ลด

ประมาณนี้แหล่ะ .........ฟังจากหลานมันมาอีกทีน่ะ..........

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ยิ่ง CL น้อย ก็จะทำให้ Memory มีประสิทธิภาพมากขึ้น
    ของผม overclock แรม 3-3-3-8 ที่ 233 MHz จากการวัดแล้ว จะพอๆ กับ 2.5-3-3-8 ที่ 200 MHz เลยครับ แล้วก็อาจจะมีประสิทธิภาพ ประมาณ DDR2 ที่ 4-4-4-12 ของ DDR2/533 หรือ 5-5-5-15 ของ DDR2/667 อะไรประมาณนี้

เป็นการคาดคะเนนะครับ แล้วก็อาจจะมีคนที่ไม่เห็นด้วย ก็ไม่ว่าครับ
    ผมอ้างอิงตามโปรแกรมทดสอบนะครับ

มีรูปให้ดูครับ
    อันนี้เป็น Memory Latency

อันนี้เป็น Memory Read

อันนี้เป็น Memory Write

อันนี้เป็น Memory Copy

อ้างอิงกับโปรแกรมทดสอบ Everest Ultimate

จะเห็นได้ว่า DDR ก็ยังพอที่จะสู้กับ DDR2 ได้เหมือนกัน แต่แพ้ตรงที่ DDR2 นั้น ยังมี Clock ที่จะสามารถไปสูงกว่านี้ได้อีก

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

เทสเกมวัดเฟรมเรตดูยังครับ เทสเวลาเข้ารหัสไฟล์แบบต่างๆหรือยังครับ PI เทสยังครับ

ไม่ใช่ว่าท่านDrunkจะพูดไม่ถูก เพราะผลเทสก็เห็นชัดอยู่แล้ว มันแสดงออกมาแบบนั้น

แต่จะสรุปแบบนี้มันก็เร็วไป DDR1 กับ DDR2 มันก็จะมีชิบเซตที่ควบคุมการทำงานของแรมอีกที่เป็นส่วนต่าง

แล้วซีพียูที่ใช้อีก ว่ามันจะทำให้ความต่างตรงนี้แสดงให้เห็นชัดเจนแค่ไหน

ส่วนความต่างเรื่องราคา นอกจากที่ทุกท่านกล่าวมาแล้ว ผมคิดว่าเป็นเพราะต้นทุนการผลิตครับ

Bookmarks

Bookmarks