Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านใดใช้ UPS มาดูกันหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านใดใช้ UPS มาดูกันหน่อยครับ

ผมพึ่งถอย UPS มาเป็นตัวแรกทีแรกก็ว่าจะซื้อของ Syndome แต่ร้านเค้าไม่มีเลยซื้อ GiZZ Pro 1000VA เลยอยากถามว่ามีใครใช้ UPS ยี่ห้อนี้บ้างครับซื้อมาเห็นแบตเต็มอยู่แล้วเลยชาร์ตทิ้งไว้ประมาณ 3-4 ชม.พอเอามาต่อ (CRT 15"+PSU 370 watt Enermax) แล้วลองเทสดูปรากฏว่าอยู่ได้ไม่ถึง 15 นาทีเลย คิดว่าจะขอทางร้านเปลี่ยน UPS เป็น Leonics ดีหรือเปล่าครับเพราะขอเงินคืนคงไม่ได้แน่ๆเลย มีใครช่วยเสนอความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้หน่อยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง UPS เด๋วตอนเช้าจะลองเทสดูอีกครั้ง
    -----------------------------------------------------------------
    ป.ล. ที่ออฟฟิศใช้ UPS ของ APC รุ่นธรรมดา 500 VA ต่อจอ CRT17"+PCสเปคดีกว่าที่บ้านผมพอสมควรยังอยู่ได้นานกว่า 1000 VA ยี่ห้อ GiZZ อีก (คิดแล้วเศร้า ) ไม่ได้ซื้อมาใช้เองซะด้วยไม่น่าเลือกยี่ห้อนี้มาเลย !!กรรม!!

ยี่ห้อนี้ผมไม่เคยใช้นะครับ แต่ผมว่ายังไงลองปล่อยให้แบตมันหมด แล้วชาร์จไว้ใหม่ลองชาร์จทิ้งไว้สักคืนดูครับ อาจจะช่วยได้ครับ

Comment

ไม่เคยใช้เหมือนกันครับ ที่ใช้ก็มี ACP , Leonics แล้วก็ Socomec ครับ

Comment

เฮ๊ย APC ครับพิมพ์ผิด

Comment

ผมชาจโหลด 12 ช.ม. อ่ะครับ ส่วนเรื่องการเก็บประจุ สำหรับตัว 1000va น่าจะได้นานกว่านั้นนะครับ ทีนี้ต้องดูด้วยว่า จอ+เคส กินไฟเยอะมั้ย หรือดูอัตราโหลดไฟที่ตัว ups ก็ได้ครับ มันจะมีอย฿

Comment

APC แน่นอนกว่าครับ แพงกว่ายี่ห้ออื่น แต่ใช้คุ้ม เลือกประกัน Synnex

Comment

ผมใช้้ leonics ใช้มา เกือบ 5 ปี แว้ว ก็ OK นะครับ ศูนย์ประกัน 5 ปีครับ ^^

Comment

ของผมซื้อมาประมาณ 5 ปีกว่า ตอนนี้ไม่เก็บประจุแล้ว ไฟดังปุ๊ป ดับเลย ไม่ทราบว่า จะซื้อแบตใหม่มาเปลี่ยนเองได้หรือป่าวครับ หรือวว่าซื้อ UPS ใหม่เลยครับ

Comment

แบตใหม่ ลูกละประมาณ 400-700 แล้วแต่รุ่นแล้วก็ขนาด ผมซื้อที่ NPE ZEER

Comment

ดูรายละเอียด UPS ของยี่ห้อ APC, MAXTECH และ SYS Control ได้ที่ http://diy.alinkcorp.com/product_lis...2=%A4%C5%D4%A1

Comment

Originally posted by HuD_BaH View Post
                      ผมพึ่งถอย UPS มาเป็นตัวแรกทีแรกก็ว่าจะซื้อของ Syndome แต่ร้านเค้าไม่มีเลยซื้อ GiZZ Pro 1000VA เลยอยากถามว่ามีใครใช้ UPS ยี่ห้อนี้บ้างครับซื้อมาเห็นแบตเต็มอยู่แล้วเลยชาร์ตทิ้งไว้ประมาณ 3-4 ชม.พอเอามาต่อ (CRT 15"+PSU 370 watt Enermax) แล้วลองเทสดูปรากฏว่าอยู่ได้ไม่ถึง 15 นาทีเลย คิดว่าจะขอทางร้านเปลี่ยน UPS เป็น Leonics ดีหรือเปล่าครับเพราะขอเงินคืนคงไม่ได้แน่ๆเลย มีใครช่วยเสนอความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้หน่อยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง UPS เด๋วตอนเช้าจะลองเทสดูอีกครั้ง
                      -----------------------------------------------------------------
                      ป.ล. ที่ออฟฟิศใช้ UPS ของ APC รุ่นธรรมดา 500 VA ต่อจอ CRT17"+PCสเปคดีกว่าที่บ้านผมพอสมควรยังอยู่ได้นานกว่า 1000 VA ยี่ห้อ GiZZ อีก (คิดแล้วเศร้า ) ไม่ได้ซื้อมาใช้เองซะด้วยไม่น่าเลือกยี่ห้อนี้มาเลย !!กรรม!!
                      แปลกครับ 1000VA น่าจะได้นานกว่านี้
                      แต่ขอทราบ Spec ก่อนครับ ถ้ามันกระซวกไฟมากๆ ก็ปรกติ

Comment

สเปคผมอ่ะครับ
                        ---------------------------------------------
                        CPU: AMD Sempron3000+@ bus 200
                        RAM: 512 x 2
                        VGA: Winfast 6600TD 128MB
                        HDD: Seagate 160 GB SATA x 2
                        ODD: DVD-ROM
                        PSU: Enermax 370 watt
                        Monitor: MAG 15" CRT
                        ---------------------------------------------
                        ผมคิดว่าไม่น่าจะใช้เวลาได้แค่นี้เลยตามข้างกล่องบอกว่า 1000 VA ใช้กับ PSU 400 watt อยู่ได้ 15-25 นาที แต่เด๋วจะลองกับ Pentuim D 805, RAM 512 DDR2/533, HDD SATAII 80 GB, Combo Drive, Case+PSU Gview (ใช้พัดลมทุกตัว) เด๋วขอไปลองจับเวลาดูก่อนนะ

Comment

มันอยู่ได้ประมาณ 13 นาทีครับ พึ่งลง windows เสร็จเองยังไม่ค่อนไม่มีอะไรโหลดเลยส่วนใหญ่ก็ Restart อย่างเดียวกะลง driver จะเปลี่ยนเป็น Leonics 500 VA รุ่น Green ตามลิงค์จะดีหรือเปล่าครับ http://72.14.235.104/search?q=cache:...h&ct=clnk&cd=4

Comment

ยี่ห้อไม่ค่อยคุ้นหูเลย

Comment

ผมว่า ชาร์จน้อยไปรึป่าวครับ น่าจะนานกว่านี้นะครับ

Comment

Working...
                              X