Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าไม่ overclock แต่เน้นเปิดเครืองตลอด 24 ชม cpu cooler มีความจำเป็นมากไหมครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าไม่ overclock แต่เน้นเปิดเครืองตลอด 24 ชม cpu cooler มีความจำเป็นมากไหมครับ...

ว่าจะใช้ E6300 (s-775) นะครับ เพื่อนบอกกันมาว่าร้อนพอสมควรเลย แล้วเครื่องผมก็จะเน้นเปิด
    ทีละหลายๆวันด้วย เลยอบากจะถามว่าถ้าผมใช้ ซิงค์กับพัดลม CPU แบบเดิมๆ ของ intel นี่จะไหวไหมครับ หรือว่าควรจะซื้อ cpu cooler ตัวใหม่ครับ ถ้าจำเป็นต้องซื้อรบกวนแนะนำรุ่นด้วยได้ไหมครับผมมีงบประมาณ 1500 +- นิดหน่อย ไม่ค่อยจะรู้เรื่องด้านนี้เท่าไร รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

สบายมากครับ

Comment

ใครบอกว่าร้อนกันคับ ผมใช้อยู่ร้อนที่ 30องศา เองคับ ไม่ห้องแอร์นะ

Comment

ไม่มีปัญหา ถ้าไม่ได้ overclock มันแต่ ต้องจัดการ ระบายอากาศในเคสให้ดี ไม่งั้นความร้อนมันจะสะสมในเคสทำให้เปิดไปนานๆ ซีพีียูมันจะร้อนขึ้น แค่เก็บสายไฟให้ดี ติดมันลด หน้า 1 ตัวห หลัง 1 ตัว ก็พอแล้ว

Comment

โห 30 องศาเองหลอท่าน แค่อุณหมูห้องในตอนนี้ก็จะ 40 องศาแล้ว

Comment

ผม OC ซิงค์้เดิมยังเปิด 24/7 เลย

Comment

งั้นคงไม่จำเป็นซินะครับ แล้วควาร้อนของตัว chipset ของ mainboard กับ ความร้อนของ HD ละครับ
              ผมต้องกังวลเรื่องอุณหภูมิของสองตัวนี้ป่าวครับ เพราะเปิดเครื่องตลอด

Comment

ผมลากแบบสุดฤทธิ์สุดเดช 24/7 1ปีแล้ว ไม่เคยปิด

ไม่เห็นเป็นไรเลย

เปลี่ยนแค่ HS Cpu + เปิดฝาตลอด

Comment

ไม่หรอกคับ..เพราะปกติเขาจะออกแบบให้อุปกรณ์พวกนี้ให้ทนการทำงาน 24*7 (24ชั่วโมง 7วัน)
                  แล้วอยู่ในห้องแอร์ปะครับ..ถ้าอยู่ในห้องแอร์ก็ไม่เป็นปัญหา
                  แต่ถ้าไม่มีแอร์ก็หาพัดลมมาติดให้ HDD น่อยก็ดีนะครับ ไอ้ตัวละ 150-190 ที่ติดบริเวณด้านล่างของ HDD ก็มีส่วนช่วยได้เยอะ
                  ส่วนชิปเซตนั้น ถ้ามีพัดลมเป่าน่อยก็จะดีคับ..
                  โดยปกติเคสรุ่นใหม่ๆทางฝาข้างจะมีให้ติดพัดลมเพื่อช่วยเป่าอยู่แล้วงับ
                  ถ้าไม่มีก็หามาติดน่อยก็จะดี

Comment

sink เดิมไม่มีปัญหาครับ

Comment

ลองใช้ evrest เปิดดู sensor แต่ละอุปกรณ์ ไม่ควรเกิน 45 องศา ก็ดูแต่ละจุด ถ้าจุดไหนร้อน ก็ติดพัดลมเพิ่ม
                      หรือ เปิดฝาเคส แล้วใช้พัดลมเป่า ช่วยได้ครับ

Comment

Working...
                      X