Announcement

Collapse
No announcement yet.

____แปลง NTFS เป็น FAT32______

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ____แปลง NTFS เป็น FAT32______

ต้องทำยังไงครับ แล้ว ถ้า HDD ลุกนั่น มีข้อมูล อยู่ มันจะหายรึป่าวครับ จาก NTFS เป็น FAT32

- PowerQuest Partitionmagic ช่วยท่านได้
    - ข้อมูลไม่หายยังคงอยู่เหมือนเดิมจ๊า

Comment

ส่วนตัวและหลายรอบ กับ NTFS ไป FAT เน่าครับ ถ้า FAT ไป NTFS ไม่มีปัญหา (สำหรับผมนะ)

Comment

ผมใช้ paragon harddisk manager ครับ
        โหลดได้ที่ http://fosi.ural.net/
        จิ้มตรง hard disk manager 8.0

สำรองข้อมูลไว้ก่อนดีที่สุด อิอิอิ

Comment

เสี่ยงไปไม่คุ้มครับ จาก NTFS จะกลับไป FAT32 ท่าน Backup แล้ว Format ใหม่

สุดท้ายเอาข้อมูลกลับมาวางดีกว่าครับ

ถ้ามันดีจริง Microsoft เค้าคงทำตัว convert กลับ
          จาก NTFS เป็น FAT ออกมาให้แล้วครับ
          แปลว่ามันไม่ควรทำครับ ใช้ tool ช่วยได้ แต่มั่นใจได้จริงหรือ ??

Comment

ghost ไว้ก่อนทำดีกว่า ทีนี้จะทำวิธีไหนก้ลองได้สบายใจ
            แต่ถ้าไม่มีที่เก็บไฟล์ ghost อันนี้คงต้องคิดหนัก

Comment

ไม่ได้มาตอบ แต่สงสัยครับ ว่าจะทำไปทำไมหรอ?
              FAT32 ดีกว่า NTFS ตรงไหนครับ

Comment

PowerQuest Partitionmagic
                แน่นอน

แต่ถ้ากะลังทำอยู่ไฟดับหล่ะก็ หนแรกยังอาจจะไม่เปงไร มันรีมาทำใหม่ได้
                หน2ตัวใครตัวมัน
                เน่าทั้งลูก หรือ drive

Comment

ถ้าแปลงจาก FAT32 ไป NTFS ยังพอว่า แค่ใช้คำสั่ง Dos แต่ NTFS ไป FAT32 ข้อมูลอาจหายได้เพราะยุ่งยากกว่า

Comment

จะกลับไปใช้98อ่ะดิใช่ป่ะ ไม่งั้นคงไม่กลับไปใช้fat32หรอก ถ้าเป็นxpก็ใช้ntfsดีกว่านะครับ....

Comment

มันมีวิธีแปลง ไฟล์ ใน dos ผมจำไม่ได้อ่ะ เคยเห็นในบอดแห่งนี้แล้ว จดบันทึกลงคอมไปแล้วด้วย แต่ HDD ลูกนั่นเกิดไหม้ ข้อมูลดีดีหายหมดเลยครับ

Comment

แปลง format ไม่สมควรทำกับ system drive เช่น C:

เพราะโอกาสที่จะเกิดความสูญเสียมีมาก

ถ้าเป็น data drive เช่น D: ก็ไม่มีปัญหา

Comment

เสี่ยงไปไม่คุ้มครับ จาก NTFS จะกลับไป FAT32 ท่าน Backup แล้ว Format ใหม่

สุดท้ายเอาข้อมูลกลับมาวางดีกว่าครับ

หนับหนุนครับ ผมว่าเป็นวิธีที่ปลอดภัยที่สุดครับ

Comment

Originally posted by momaymint View Post
                            มันมีวิธีแปลง ไฟล์ ใน dos ผมจำไม่ได้อ่ะ เคยเห็นในบอดแห่งนี้แล้ว จดบันทึกลงคอมไปแล้วด้วย แต่ HDD ลูกนั่นเกิดไหม้ ข้อมูลดีดีหายหมดเลยครับ
                            ผมว่าคุณจำผิดแล้ว คำสั่งมีแค่ทำจาก FAT32 ไป NTFS

http://www.microsoft.com/technet/pro...onvertfat.mspx

ส่วน NTFS กลับมาเป็น FAT32 ไม่มีนะครับ สำหรับ command ของ DOS (เท่าที่ผมรู้)

Comment

Working...
                            X