Announcement

Collapse
No announcement yet.

TT XP-90 ใช้ซิลิโคนที่แถมมาทำไมมันร้อนจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• TT XP-90 ใช้ซิลิโคนที่แถมมาทำไมมันร้อนจัง

ซื้อมาติดกับ Athlon64-3000+ ไม่คล๊อก อุณหภูมิปกติ 35 ฟูลโหลด 44 (ห้องไม่เปิดแอร์) พอๆกับซิ้งค์เดิมๆเลย พอเปลี่ยนมาใช้ซิลิโคนขาวหลอดละ 10 บาท ตอนนี้เหลือ 28 .. 36 ทำไมถึงเป็นแบบนี้ล่ะ ของราคาออกจะแพง ทำไมแถมซิลิโคนไม่ดีมา (ผมลองถอดแล้วทาซิลิโคนที่แถมมาสองรอบนะ ผลออกมาเหมือนเดิม)

ทาเยอะไปเปล่า

Comment

ไม่ได้ทาเยอะนา ทาบางๆ ปาดซะ เรัยบ เนียน เชียวครับ ตัวซิลิโคนขาว(10บาท) ก็ทาเหมือนๆกัน

Comment

มาแก้ข่าวนิดนึงครับ พอดีมองผิด ซิลิโคนขาวที่ผมว่ามันเป็นอันที่แถมมากับ บอร์ด MSI K8N NEO2 Platinum นะครับ พอดีผมซื้อตัวสิบบาทแบบซองเหมือนกันมา แล้ววางไว้ด้วยกัน ตอนหยิบมาใช้ไม่ได้ดู (เห็นผลแล้วรีบมาพิมพ์ไปหน่อย) แต่ว่าผลก็อย่างที่บอกข้างตั้นล่ะครับ ไม่เปลี่ยนแปลง (ลองมาสองรอบแระ)

Comment

เรื่องธรรมดา ที่ซิลิโคนแถมของ TT หรือ zalman จะ .... ไม่ค่อยน่าพอใจ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
            ซื้อมาติดกับ Athlon64-3000+ ไม่คล๊อก อุณหภูมิปกติ 35 ฟูลโหลด 44 (ห้องไม่เปิดแอร์) พอๆกับซิ้งค์เดิมๆเลย พอเปลี่ยนมาใช้ซิลิโคนขาวหลอดละ 10 บาท ตอนนี้เหลือ 28 .. 36 ทำไมถึงเป็นแบบนี้ล่ะ ของราคาออกจะแพง ทำไมแถมซิลิโคนไม่ดีมา (ผมลองถอดแล้วทาซิลิโคนที่แถมมาสองรอบนะ ผลออกมาเหมือนเดิม)
            ซิลิโคนที่แถมมาผมคิดว่าเจ้าไหนก็ประมาณนี้ล่ะครับ เท่าที่เคยใช้กับtr xp-120 ต่างกันระหว่างขาวธรรมดากับอาร์คติคซิลเวอร์5 แค่1-1.5 ในห้องไม่แอร์เองครับ
            ส่วนอยู่ในเคสปิดฝาซึนามิดรีมพัดลมฝาข้าง9เซนรอบ2000 กับ tr xp-120 ซิลิโคนซิลเวอร์5 พัดลมtt สมาร์ทแฟน ปรับวิ่งที่1700รอบ บอร์ดmsi k8n neo3-f พัดลมหน้าเคสด้านล่าง12เซน1400รอบ พัดลมแร็กซ์ไอเคจ1400รอบ พัดลมหลังเคส1400รอบ และพาวเวอร์ttพัลลม12เซนวิ่ง2000รอบ อุณหภูมิผมได้ในตอนกลางวันที่ร้อนๆจัด idle36-37 full(โปรแกรมเบรินซีพียู/เล่นเกมส์)42-43

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
              ซิลิโคนที่แถมมาผมคิดว่าเจ้าไหนก็ประมาณนี้ล่ะครับ เท่าที่เคยใช้กับtr xp-120 ต่างกันระหว่างขาวธรรมดากับอาร์คติคซิลเวอร์5 แค่1-1.5 ในห้องไม่แอร์เองครับ
              ส่วนอยู่ในเคสปิดฝาซึนามิดรีมพัดลมฝาข้าง9เซนรอบ2000 กับ tr xp-120 ซิลิโคนซิลเวอร์5 พัดลมtt สมาร์ทแฟน ปรับวิ่งที่1700รอบ บอร์ดmsi k8n neo3-f พัดลมหน้าเคสด้านล่าง12เซน1400รอบ พัดลมแร็กซ์ไอเคจ1400รอบ พัดลมหลังเคส1400รอบ และพาวเวอร์ttพัลลม12เซนวิ่ง2000รอบ อุณหภูมิผมได้ในตอนกลางวันที่ร้อนๆจัด idle36-37 full(โปรแกรมเบรินซีพียู/เล่นเกมส์)42-43
              อ้อ...ซีพียูผมแอทล่อน64 3000+ไฟเดิมๆไม่คล็อก ส่วนเคสใหม่สแต็กเกอร์อุณหภูมิจะร้อนน้อยกว่า1-1.5องศาโดยเฉลี่ยแต่ขึ้นช้ากว่าเพราะไม่อมความร้อนสรุปเคสมีส่วนด้วยนะครับ
              เคสใหม่ตัวนี้ผมใช้พัดลมด้านหน้า12เซน2ตัววิ่งที่1220รอบ พัลลมด้านบน8เซนที่แถมมากับเคส ข้างหลังttวิ่ง1400 พัลลมฝาเคสไม่ได้ติด ส่วนเพาเวอร์ตัวเดียวกับซึนามิครับ แค่ย้ายระบบมาลงเคสใหม่

จริงๆความร้อนระดับนี้ของซีพียู ซิงค์xp-90อาจแสดงประสิทธิภาพไม่ได้เต็มที่ก็เป็นได้ครับและการเลือกใช้รอบพัดลมก็มีส่วนครับ

Comment

Working...
              X