Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามผู้รู้เรื่อง Recovery Vaio หน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามผู้รู้เรื่อง Recovery Vaio หน่อยค่ะ

คือตอนนี้ใช้ปุ่ม F10 เพื่อ Recovery ทุกครั้งเวลาเครื่องมีปัญหาค่ะ

แต่ว่าตอนนี้อยากจะเปลี่ยน Hdd เพราะรู้สึกมันมีปัญหา และแผ่นก็เก็บไว้ไหนไม่รู้ค่ะ

เลยอยากรบกวนถามหน่อยว่า มีวิธีทำแผ่น Recovery Vaio บ้างไหมค่ะ ( ขอแบบละเอียดหน่อยค่ะ )

ขอบคุณมากค่ะ หวังว่าน่าจะมีคนรู้บ้างนะค่ะ

vaio center>vaio recovery wizard>create recovery disk
    แล้วก็ทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆครับ
    มันจะบอกเราอย่างละเอียดเลยให้ทำยังไง

Comment

ทุกเครื่อง จะมีโปรแกรม Recovery อ่ะครับ เข้าไปจากตรงนั้น แล้วมันก็จะมีให้เรา Create อ่ะครับ
      ลองอ่านดู ค่อนข้างละเอียด

***ปล. เพิ่มเติมนะครับ Createนี้หมายถึงการทำแผ่นRecoveryนะครับ ทำจากไฟล์ที่มีอยู่แล้วในDrive Recovery (มันเป็น Unknow Driver ต้องเปิดจาก Partition Magic จึงจะเห็นไดร์ฟนี้นะครับ)ของเครื่อง ไม่ใช้การทำไฟล์Recoveryขึ้นมาใหม่นะครับ
      Last edited by iLLuSioNEx; 20 Apr 2007, 13:27:49.

Comment

รบกวนถามนิดนึงนะครับ Recovery มันเหมือน Back Up หรือป่าวครับ อ่านคู่มือการใช้งาน Vista มาตั้งนานยังไม่เข้าใจเลยครับ
        ตั้งแต่ซื้อเครื่อง NB มาเกือบเดือนแล้ว ผมยังไม่เคยทำ Recovery เลยอ่ะครับ ถ้าเพิ่งมาทำตอนนี้จะยังทันการไม๊ครับ

Comment

การ Recovery คือการเซ็ตซอฟต์เเวร์ทั้งหมดของเครื่องให้กลับไปเป็นดังเช่นตอนออกจากโรงงานครับ ไม่ใช้การ BackUp ครับ

ปล.เหมือนลงวินใหม่นั้นหล่ะ

Comment

โอ้โห ชื่อกระทู้มี "ค่ะ" หน่อยนึงตอบกันยาวเหยียด วันก่อนผมก็โพสแบบนี้ มีมา1replay ซึ้งน้ำตาไหลแล้ววว

พูดเล่นน่ะครับ ถ้าหาแผ่น recovery ไม่เจอ ยังไงๆก็ต้องทำใหม่จากฮาร์ดดิสก์อันเก่า แล้วมา recovery ใส่ฮาร์ดดิสก์ใหม่ครับ ตามวิธีข้างบนนั้นเลย ไม่มีวิธีอื่นแล้วนอกจากยกไปศูนย์ จ่ายตัง เหมือนซื้อวินโดวส์ใหม่ หุๆ

Comment

Originally posted by iLLuSioNEx View Post
              การ Recovery คือการเซ็ตซอฟต์เเวร์ทั้งหมดของเครื่องให้กลับไปเป็นดังเช่นตอนออกจากโรงงานครับ ไม่ใช้การ BackUp ครับ

ปล.เหมือนลงวินใหม่นั้นหล่ะ
              การทำ Recovery ต้องทำตั้งแต่ตอนซื้อเครื่องมาใหม่เลยป่าวครับ?

งั้นตอนนี้เครื่องผมลงโปรแกรมโน้นนี้เข้าไป ก็หมดสิทธิ์ทำ Recovery แล้วซิครับท่าน iLLuSioNEx

Comment

ไม่ใช่อย่างนั้นครับท่าน Paris
                ไฟล์ที่เราจะRecoveryมันขึ้นมานั้น เป็นการตั้งค่ามาจากโรงงานแล้วครับ
                ไฟล์ที่Recoveryก็มีตัววินโดวส์LC และก็พวกซอฟต์แวร์จากโชนี่ครับ

ส่วนถ้าท่านจะต้องการทำตัวRecoveryเองนั้น ท่านก็ต้องเซ็ตโปรแกรมทั้งหมดให้เรียบร้อย แล้วก็หาโปรแกรมมาทำเองอ่ะครับ เคยเห็นอยู่หลายตัวเหมือนกันโปรแกรมRecoveryอ่ะ แต่มะเคยใช้เลยครับ

Comment

อ๋อ...เข้าใจแล้วครับท่าน iLLuSioNEx

ขอบคุณมั่กๆครับ

Comment

^_^

Comment

แล้วเราจะrecovery ลงdrive อื่นที่ไม่ใช่drive c: ได้มะครับ แล้วทำไงบ้าง บอกหน่อย พอดีลง window xp และจะลง vista ไปอีกอะครับ ช่อยค่อยแหน่!

Comment

Working...
                      X