Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องSoundCardครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องSoundCardครับ

ผมไม่เคยใช้SoundCardแบบแยกครับ ใช้แต่onboardอยากรู้ว่ามันดีกว่าonมากมั้ยครับ(คุณภาพเสียง)
    เน้นฟังเพลงอย่างเดียวครับอย่างผมใช้ลำโพงJBL Creatureมันก็okนะครับ แต่ก็อยากให้ดีกว่านี้
    ช่วยแนะนำซักตัวได้มั้ยครับ เน้นฟังเพลงอย่างเดียว ราคาไม่แพงมาก

ผมใช้ ออนบอร์ดตอนแรกเหมือนกันครับ มันชอบมีเสียงแป๊ะๆออกทางลำโพงอะครับ แล้วเบสมานก็อกแบบมั่วๆไงไม่รู้อะครับ แต่พอเปลี่ยนใช้ AUGIGY VALUE 7.1 มันก็ดีขึ้นเยอะเลยครับ เสียงคมมากขึ้น เบสออกแย่ยขึ้น เสียงแป๊ะๆหรือแตกก็ไม่มีหรือมีเฉพาะบางเพลงที่มีแตกนิดๆ ครับ ผมใช้ saag 1000 WATT อยู่ครับ ผมว่าเปลี่ยนมานก็ดีครับ ดีกว่าเดิมเยอะเหมือนกันครับ สำหรับความคิดผมน่ะครับ แล้วอีกอย่างมานไม่ต้องไปกิน CPU มาช่วยประมวลผลทางด้านเสียงอีกครับ (ความคิดส่วนตัวน่ะครับที่ผมฟังออก)

Comment

ดูเบอร์ชิป Sound Onboard ก่อนเพราะจะเทียบคุณภาพได้อ่ะ แต่หากใจรักฟังเพลงจริงๆ อย่างต่ำๆ ก็ต้องชิป Audigy ขึ้นไป

ลำโพงJBL Creature ตัวนี้เสียงดี OK

คุณภาพเสียงจะขึ้นอยู่กับการบันทึกเพลงด้วยนะฮับ ส่วนเพลง MP3 คุณภาพขึ้นอยู่กับการแปลงเพลง

Comment

กำลังมองๆSoundcardอยู่ด้วยน่ะครับ คิดว่าลำโพงก็ใช้ได้แล้ว
        การ์ดออนบอร์ดรู้สึกจะเป็นALC 97อะไรนี่แหละ(บอร์ดASRockวอกเก็ตA)

Comment

ก็ลองพวก sound blaster ดูครับหลายรุ่น

Comment

Working...
          X