Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถึงเวลาแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถึงเวลาแล้ว

คือว่าผมก็เป็นคนหนึ่งที่พึ่งมาเรียนรู้คอท ลองผิดลองถูก โดนพ่อด่าเป็นประจำ ยกไปร้านก็เคย โดนหลอกก็เคย โดนมาหมดจนวันนี้ได้มารู้เกี่ยวกับบอดเนี้ยได้ความรู้อีกเยอะทำให้บางที ผมสามารถทำคอมให้เครือญาติได้ เลือกอุปกรณ์ เองได้ และวิธีอื่นที่ได้ถามจากผู้รู้ที่นี้

วันนี้ที่จะมาบอกว่า คนในนี้ โดนหลอกมาก็เยอ โดนตุ๋นมาก็เยอะไว่เรื่องอะไรก็แล้วแต่ แต่เรื่อง ที่เรายกคอมไปซ่อมที่ร้าน คอม แล้ว มันแก้ให้เราไม่ได้ กับมายังคิดตังค์เราเนี้ย คนอื่นคงโดนมาเยอะ
    และเรื่อง เลือกซื้ออุปกรณ์ อีก ซื้อของมือ2 โดนหลอกบ้าง ผมว่า เราควรมาปรึกษาหารือ กันได้

สิ่งที่ผมอยากจะแนะนำ คือ อย่าให้มีกลุมคนสัก1กลุ่ม หรือพวกที่มีเวลาว่าง เก่งคอม ทางด้าน HARD WARE และ SOFT WARE ลง เบอร์ ลงชื่อ และเวลาที่สะดวกคุย เพื่อให้ พวกที่มีปัญหาทางคอมพวิเตอร์ โทรไปปรึกษาได้ เราจะได้ไม่ต้องไปยกให้ร้าน ที่แอบมีพวก โกงๆๆอยู่ ผมพึ่งไปที่ ITหลักสี่ ไปกับ มี พนักงานส่งของยกคอมมา พ่อผมถามว่า มาส่งคอมหรอ เค้าตอบกลับมาว่า ป่าวหรอครับ เอาคอมที่ซื้อให้ลูกชาย มา ทำ มา2รอบแล้ว ยังเล่นอะไรไม่ได้เลย โดน ไป3000กว่าบาทแล้ว

ผมก็เลยมานึกดูว่า คนที่ไม่รู้เรี่องคอมมาเรื่อง มาโดนร้านเตี้ยๆๆๆหลอก เอาตังค์ แล้วผุ้ชายคนนั่นจะได้เงินเดือนซักกี่บาทเอง เพียงแค่อยากให้ลกได้เล่นคอมอยู่ที่บ้านไม่ต้องออกไปร้านเกม

พ่อผม เลย เขียนเบอร์โทรศัพท์ ของผมไปให้เพื่อเค้ามีอะไรปรึกษา เห็นคนพวกนี้ผมก็เลยนึกสงสารเงินเดือนที่เค้าทำมากับโดนคนเตี้ยเอาไปง่ายๆๆๆไปกี่นาที

ใครว่าไงแนะนำมานะครับ หรือ ว่าเรา ควรจัดmeetting เข้า web ดีด้วย
    Last edited by momaymint; 21 Apr 2007, 15:05:34.

ผมว่าถ้ามีปัญหาหรือข้อสงสัยอะไรก็โพสต์ถามไว้ในบอร์ดก็ได้นี่ครับ
    เพราะคนที่ว่างส่วนใหญ่ก็น่าจะเข้ามาดูกระทู้บ่อยๆอยู่แล้ว
    แถมยังเป็นการออกความเห็นจากหลายๆคนดีด้วย

Comment

ก็ดีนะครับ...แต่ผมว่าบ่างทีมันจะกวนเวลาส่วนตัว...นะสิครับ...ใครก็ไม่รู้โทรมา
      ผมเองก็ไม่ไปซ่อมร้านคอมนานมากละ...ซ่อมเองเป็นหลัก...เอิกๆๆ
      ผมก็ละเบื่อกะไอ้พวกร้านทุกอาการ 300 บางทีสายหลวมแค่ต่อสายไฟก็ฟันไปแล้ว 300
      บางคนอาการหนักกว่านั้น..ผมซ่อมให้ยังไม่คิดตังซักกะบาดเลย...(แม้ตังจะไม่มีเอิก..)

Comment

หลายหัวมันก็ย่อมดีกว่าหัวเดียวจริงแหละครับ แต่อย่างว่าแหละเวลาใครมีปัญหาผมว่าคงไม่ค่อยสะดวกจะได้เข้ามานั่งเล่นเน็ตทุกวันหรอกมั้งครับ จริงๆก็เข้าใจพวกที่ใช้งานอย่างเดียวเหมือนกันนะ เวลาเสียมาทีก็ต้องส่งร้านซ่อมอย่างเดียวไม่รู้ว่าทางร้านทำอะไรให้หรือเปล่าแต่ก็เสียค่าเปิดไปแล้วแหละ กลับมาใช้งานกันอีกที เดี๋ยวก็เสียอีกแหละ ยกไปยกมาหลายรอบ เสียเวลาอีก แต่ถ้าในกรณีที่ จขกท.ว่ามามันก็น่าสนใจนะครับ เอาเป็นว่าเห็นด้วยครึ่งนึงแล้วกัน อีกครึ่งละไว้ในฐานที่เข้าใจ อิอิ....

Comment

เป็นความคิดที่ดีเหมือนกันครับ
          ผมก็คนนึงล่ะที่นั่งหน้าจอประจำแล้วก็พยายามเข้ามาตอบเท่าที่ตัวเองมีความรู้พอจะตอบได้ เพราะก็เคยมีประสปการณืกับร้านพวกนี้มาเยอะเหมือนกัน บางอย่างยังเจ็บใจมาถึงวันนี้เลย

ถ้ามีอะไรอย่างนี้ก็ดีเหมือนกันครับ จะขอสมัครด้วยคนนึงล่ะ^^

Comment

เป็นความคิดที่ดีครับ ผมว่าติดต่อกันทางเมล์หรือ pm หากันก้อพอมังครับเอาไว้สนิทกันมากๆ ค่อยแจกเบอร์กันในกลุ่ม

Comment

ที่ผมอยากให้เป็นคือ เราน่าจัด อาพบปะพูดคุยกัน ให้คำปรึกษา เครื่องใครมีปัญหา ก็ยกมาแก้กันไปเลย หรือ จัดอบรมอะไรไปเลยครับ ดีรึป่าวน้า

Comment

เห็นด้วยครับ แต่ก็อย่างที่ว่า บางทีมันอาจจะเป็นการรบกวนเวลาส่วนตัวของใครบางคน ผมว่าเวลามีปัญหาก็ลองมาโพสที่บอร์ดก็ได้นี่ครับ ไม่งั้นก็แลกเปลี่ยนเมลกันเอา แล้วค่อยแอดทาง msn ก็ได้นะผมว่าน่ะ

Comment

เห็นด้วยเรื่องรวมตัวแต่ผมว่า เรื่องให้เบอร์นี้อาจจะกวนเวลาส่วนตัวได้ใครจะไปรู้อาจจะสวีทกะแฟนอยู่ใครก้อไม่รู้ เอางี้ละกานผมเสนอว่า ให้มีเป็นวันไปเลยดีก่าอย่างวันอาทิตย์ใครว่างก้อค่อยมาตอบปัญหาให้ ใครมีปัญหาอะไรถ้าไม่รีบก้อเก็บไว้ก่อนแล้วมาถามพร้อมๆ กันวันเดียวไปเลยจะได้มีคนตอบทันทีแน่นอนไม่ต้องค่อยดันกระทู้ให้มีคนมาตอบงับๆๆ อารมณ์วันอาทิตย์เป็นวันตอบปัญหาคอมโดนเฉพาะไปเลย

Comment

มันเป็นแบบนี้บางคนคอมเสียจนเปิดเข้าวินโดว์ไม่ได้ก็มีครับ แค่ จั้มเปอร์หลวม คนพวกนี้ก็ไม่รู้ต้องออกไป นั่งเล่นร้านnet ออกไป ข้างนอก แล้วกลับมาดูทีเครื่องตัวเอง ผมสงสารคนพวกนี้อ่ะครับ ที่ต้องนั่งเสียเงิน เพื่อไปตั้งกระทุ้ แล้วมาทำเครื่องตัวเอง หรือ บางคน เปิดเครื่องไม่ได้เลย ยกไปที่ร้านซ่อมเลย บอกว่า powerเสีย แต่ที่แท้ ...... โดนไป 500 บาท เอิ๊กๆๆ

Comment

เพือนผมยกไป ให้ร้านลงวินดด้ให้ หมดไป300กะเวลา 2 ชม.กว่า

กลับมาวินโด้ก็เน่าๆ driver ก็ไม่มีปัญญาลง

สรุปผมต้องมานั่งทำให้มันใหม่หมด
                      เด๋อไปเลย เสียไปฟรีๆ300

Comment

ผมเห็นอะเด๋วนี้ เวลาใครยกเครื่องไปที่ร้านแบบประมาณว่าเครื่องเเฮงค์ๆ ที่ร้านมันก้อมักจาทำแค่ลงวินดวส์ใหม่ลูกเดียว วินโดที่มันใช้ก้อเป็นเเผ่นไรท์มาอีกที แหม ซีดีปล่าว5-6บาท แต่ได้ค่าลงวินโดวส์ที200 ทำไมมันกำไรดีจังวะเนี่ย เเถมลงทุนทีเดียวใช้ได้เป็นปี โหย ตูละหน่ายกะร้านคอมเด๋วนี้

Comment

เป็นเรื่องธรรมดาครับ เพราะงั้นอย่างน้อย เราต้องลงวินโดวส์เองให้เป็นก่อนครับ หุหุ

Comment

เมื่อก่อนผมโดนหลอกประจำครับ ไอ้นี่เกินราคาบ้าง ไอ้นั่นไม่ได้สั่งก็คิดตังเพิ่ม
                            พอเริ่มศึกษาแล้วมารู้ทีหลังนี่แค้นอย่างแรง (ไม่รู้ซะยังดีกว่า -.-)
                            เดี๋ยวนี้คนหมู่บ้านผมจะซื้อคอม จะติดADSL โดนไวรัส ต่อเน็ตไม่ติด จะซื้อเม้าส์ให้ลูก ยังมาถามเลยครับ

ก็สบายใจดีนะ ตอนไปตอกร้านคอมว่านี่ค่าอะไร อุปกรณ์คนละตัวกัน มันก็ไปไม่เป็นเหมือนกันเลยครับ

Comment

ลงวิน 200 - 300 ก็พอ ok อยู่ครับเหมือนค่าวิชาชีพ ถ้าทำแล้วไม่มีปัญหาลงให้หมดทุกอย่างที่ต้องใช้หรือที่เราต้องการ ดีกว่าเมื่อก่อน ลงวินโดว์ราคานึง + โน่นนี่เพิ่มต้องเพิ่มตัง และผมเคยโดนพี่ๆที่รู้จักกันให้ไปซ่อมคอมให้คนโน้นคนนี้ส่วนตัวผมไม่ได้คิดตังแต่พี่ที่เค้ารับคอมคนแถวนั้นมาให้ผมทำ ไม่รู้เค้าได้เงินหรือไรมาป่าวผมไม่ค่อยเชื่อใจเค้าสักเท่าไรแต่ไม่ได้สนใจ เพราะถ้าเค้าเก็บตัง เครดิตผมก็เสียคนเดียวเพราะเราไม่ได้รู้จักคนที่คอมเสียแค่พอเห็นหน้าตากันเท่านั้น ซึ่งผมก็ไม่ค่อยไว้ใจคนที่รับคอมมาให้ผมทำว่าเค้าคงไม่รับฟรีๆหรอก แล้วก็มาเลี้ยงเบียร์ผมสองสามป๋องซึ่งผมคิดว่าเค้าคงเอาเงินมาแน่ๆแต่ไม่บอกผม และถ้ารับปรึกษาปัญหาหรืแก้ปัญหาแบบถูกๆหรือฟรีๆ จะปวดหัวมากครับ ทุกวันนี้บางวันผมรำคาญมาก โทรมาถามปัญหาแค่เพื่อนๆกันนีแหละ ผมบอกว่าให้ทำแบบนี้ ก็ไม่ทำ ก็โทรมาอยู่นั่นว่าไม่ได้ ทำนี่ไม่ได้ แต่ผมบอกให้ทำแบบนั้นตั้งแต่หนแรกไม่ทำเองผมก็ไม่รู้ทำไง ปล่อยให้เค้าทำไอ้ที่เค้าคิดว่าใช่ต่อไป จนสุดท้ายผมก็ด่าๆหนอ่ยให้ทำแบบนี้ แต่แรกก็อาจจะได้แล้ว บางคนก็โทรมาถามโน่นบ้างนี่บ้าง แต่บางคนก็รำคาญไม่ได้ เช่น แม่ผม โทรมาถาม ตั้งกั้นหน้าใน office ยังไง ใส่รูปยังไง ส่วนเพื่อนๆ ก็เล่นเกมส์นี้ไม่ได้ ทำไง ต่อเน็ทไม่ติดทำไง ลงเกมส์ไมได้ ปัญหามันสารพัดอ่ะครับ บางปัญหาเราไม่เคยใช้พวก software บางตัว ส่วนเรื่อง hardware บางอย่าง บางคนเค้าไม่กล้าถอด ถ้าเค้าถอดเองเดี๋ยวทำเดี้ยงเสียตังมากกว่าเดิมก็ซวยอีก บางคนผมเผาแผ่น xp ไว้ติดให้เลย มีปัญหาลงเองจะได้เป็น
                              Last edited by 1two3; 22 Apr 2007, 12:53:37.

Comment

Working...
                              X