Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครียด...สเปกของผมจะสมควรซื้อใหม่ยกชุดหรือเพิ่มตามนี้ เครียดดด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครียด...สเปกของผมจะสมควรซื้อใหม่ยกชุดหรือเพิ่มตามนี้ เครียดดด

สเปกตามนี้ครับ

cpu(478) -- P4 3.0E
    Mainboard --- Ausu P4P800se
    RAM --- 512*3 ตัว
    Harddisk --- 250/7200 SEAGATE (SATA)
    VGA/Display Card --- Winfast A6600 256 Mb
    Monitor --- Lg-t710sh 17 นิ้ว
    DVD-ROM --- 1.Combo Liteon 52*32*52*16
    2.Benq dw1655
    Case --- gview 5003-wh

คือตอนนี้ก็ oc 3.0 เป็น 3.15 แล้วอ่ะครับ ใช้โปรแกรมของแมนบอร์ดให้มาครับ ขอถามตามนี้เลยครับ

1.ไม่ทราบว่าตอนนี้ถ้าผมซื้อ แรม512/400 มีออีก 1 แถวจะทำให้เร็วขึ้นหรือไม่ครับ เพราะตอนนี้หากดูจากโปรแกรม cpuz ไอตรงแรม มันยังขึ้น Single ถ้าเอาแถวที่ 4 มาใส่ก็จะเป็น Dual ใช่ไหมครับ

2.หากผมจะ oc cpu เพิ่มอีก ดีไหมครับ

3.กาดจอ oc ได้หรือไม่ครับ ทำอย่างไรครับ พอดีไม่ค่อยอยากจะซื้อใหม่ครับ มันแพงงง

4.ตอนนี้ ที่กะจะซื้อคือ พาว์เวอร์ซัพพลาย EG465P-VE (FMA) 460W ดีไหมคร๊าบบบ

5.ตอนนี้ หากจะระบายความร้อนให้ cpu ระบบไหนดีกว่าครับ ระหว่างน้ำ กับ ฮีตซิ้ง

1. ปัญหาของการทำ Dual RAM คือ ถ้าจะให้สมบูรณ์ ต้องเป็นชิปเดียวกัน ของ Lot เดียวกัน ถึงจะไม่มีปัญหา ดังนั้น การซื้อแยกจะเสี่ยงต่อการทำ Dual ไม่ได้สูงมาก

2. CPU ตัวนี้ Clock เล่นๆยังได้ 3.6GHz เลยครับ ไม่ต้องเปลี่ยนพัดลมด้วย (แต่อยู่ในห้องแอร์)

3. การ์ดจอ OC ได้ครับ แค่ดาวโหลดไฟล์ที่ผมแนบให้ แล้วดับเบิ้ลคลิก จากนั้นก็ไปลากจาก Driver ได้เลย

4. จาก Spec ที่ใช้ ถือว่าเหลือเฝือเลยครับ เอาไว้เพิ่ม HDD หรืออุปกรณ์อื่นๆ PSU ก็ยังรองรับได้สบายๆ

5. ถ้ายังไม่ชำนาญจริงๆ ไม่แนะนำน้ำครับ เล่น Heatsink ไปก่อนดีกว่า

Comment

วิธีการ OC การ์ดจอนะครับ

พอโหลดไฟล์ที่ผมแนบไว้ด้านบนแล้ว แตกไฟล์ zip ออกมา จะได้ไฟล์ .reg ตามรูปนี้

Comment

ดับเบิ้ลคลิกไฟล์ .reg แล้วมันจะถามว่า จะ add เข้า registry หรือไม่

ให้ตอบ Yes

แล้วกด OK อีกครั้ง

Comment

เข้าไปที่ Display Properties แล้วกด Advance เพื่อเข้าไป config ตัว driver ของการ์ดจอ

จะเห็นว่า มีเมนูสำหรับ OC เพิ่มขึ้นมา

Comment

ทีนี้ลากเลยครับ แต่ค่อยๆลากนะ

และต้องเปลี่ยนเป็น 3D ก่อนจะลาก (เพราะมันจะไม่ยอมให้ลากในโหมด 2D)

ลากทีละนิด แล้วกด Test ไปเรื่อยๆ จนกว่ามันจะไม่ยอมให้ผ่าน

ค่อยๆทำทั้ง Core และ Mem

Comment

การ์ดแต่ละรุ่นลากได้ไม่เท่ากัน บางทียี่ห้อเดียวกัน ซื้อจากร้านเดียวกัน ก็อาจลากได้ไม่เท่ากัน เอาแค่ตามที่เราทำได้ก็พอ ไม่ต้องฝืน

Comment

อ่า ขอบพระคุณมากครับ เดี่ยวจะลองทำดูครับ

ปล.ผมเจ้าของกระท฿เองแหละครับ ไปแอบสมัครมาครับ อิอิอ

ปล2. ถ้าเกิน 15 นาทีแล้วผมไม่มาตอบแสดงว่า คอมผมเจ้งแล้วน่ะครับ

Comment

อ่ามาแล้วครับบบบบ เวลาเรา oc ต้อง test change ใช่ไหมครับ ว่ามันได้หรือปล่าว ถ้ามันไม่ได้มันจะ ให้เราเซตใหม่ใช่ไหมครับ อิอิอิอิ

พอดีลองทำดูแล้วครับ ทำได้ครับ เร็วขึ้นเยอะเลย
                  AquaMark3 ก่อน oc ผมได้ 35.33 หลัง 39.70 ครับ อิอิอิ

แต่ตอนนี้กลัวเรื่อง ความร้อนจังเลยครับบบ ไม่ทราบว่าจะทำไงดี

Comment

เอาพัดลมเป่ามันเลยครับ อิอิ

การ์ดจอตัวนี้เป็น Silencer หรือว่าเป็นรุ่นมีพัดลมล่ะครับ

ถ้ามีพัดลมก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่

แต่ถ้าเป็น silencer อันนี้น่ากลัวนิดนึง

Comment

เป็นรุ่น มีพัดลมครับบบ อิอิอิอิอิอิ แล้ว โอกาศที่เรา oc แล้วไหม้นี่มีมากไหมครับบ พอดีอยากจะ oc cpu อีกนิ้ดดดด อิอิอิอิ เอาสัก 3.2 ไปเลย อิอิอิ หรือว่า 3.3 หว่า

แล้วถ้าเรา oc cpu แล้วมันรับไม่ไหวอาการจะเป็นไงบ้างครับ

Comment

ค้าง หรือไม่ก็ขึ้นจอฟ้าครับ

แต่ P4 3.0E ดันได้ถึง 3.6GHz สบายๆครับ ไม่ต้องเปลี่ยนพัดลม

Comment

งั้นขอบพระคุณมากครับบ อิอิอิอิ เดี่ยวจะลองทำดู หากไม่มาตอบก่อน 1 ท่ม แสดงว่า cpu ผมรับไม่ไหว กำลังหาทางแก้น่ะครับบ อิอิอิ 3.6 เลยหรอเนี้ย หุหุหุ น่าจะแรงพอดู อิอิอิอิ เดี่ยวลองดู

ขอบพระคุณมากครับ จุ๊บๆๆๆๆๆ

Comment

1.ไม่ทราบว่าตอนนี้ถ้าผมซื้อ แรม512/400 มีออีก 1 แถวจะทำให้เร็วขึ้นหรือไม่ครับ เพราะตอนนี้หากดูจากโปรแกรม cpuz ไอตรงแรม มันยังขึ้น Single ถ้าเอาแถวที่ 4 มาใส่ก็จะเป็น Dual ใช่ไหมครับ

แรม4แท่งถ้าเป็นไปได้ขอให้ยี่ห้อและรุ่นเดวกันหมดจะดีมาก ไม่งั้นถ้าแรมไม่เข้ากันนี่เปิดเครื่องยังไม่ได้เลย ส่วนที่จะให้เปงdualนั้นขอแค่ให้แรมในสลอทสีเดียวกันมีขนาดเท่ากันก็ได้แล้วครับ

2.หากผมจะ oc cpu เพิ่มอีก ดีไหมครับ

ดีครับ แรงขึ้น ตังก็ไม่เสีย แต่ก่อนทำ ล้างheatsink+ทาซิลิโคนใหม่หน่อยก็ดีครับ หรือซื้อheatsinkดีๆมาเลยได้ยิ่งดี เพราะ 3.0e presscottนี่ร้อนเอาเรื่องเหมือนกันครับ ได้sinkดีๆมาดับร้อนก็คล็อกได้สบายใจกว่า แต่เดิมๆผมเคยใช้3.0แต่เปงnorthwood ไป3.6ได้สบายๆครับ sinkเดิมๆเช่นกัน

4.ตอนนี้ ที่กะจะซื้อคือ พาว์เวอร์ซัพพลาย EG465P-VE (FMA) 460W ดีไหมคร๊าบบบ

ก็ดีครับ จ่ายไฟนิ่งขึ้นก็ดีกับอุปกรณืต่างๆ แต่เท่าที่เห็นก็มีแค่ไม่กี่ชิ้น ถ้าของเดิมไม่มีปัญหาก็ใช้ไปก่อนก็ได้ครับ

5.ตอนนี้ หากจะระบายความร้อนให้ cpu ระบบไหนดีกว่าครับ ระหว่างน้ำ กับ ฮีตซิ้ง

น้ำเย็นกว่าแต่ก็อันตรายกว่าครับ เพราะรั่วในเคสทีก็เน่าหมดเลย ประกันไม่รับเคลมด้วย

ใช้heatsinkแบบพัดลมดีกว่าครับ ถูกกว่าเยอะเลยด้วย
                            Last edited by yenmanovic; 8 Oct 2006, 15:55:42.

Comment

5. เล่น Heat pipe ก็ได้ครับ

Comment

Working...
                              X