Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับค่า LC ของ RAM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับค่า LC ของ RAM

ไอ้ตัวหลังสุดมันคือค่าอะไรครับ
    5-5-5-15-2T
    5-5-5-12-1

http://www.overclockzone.com/benz/ra...cl3/index.html

Comment

ค่า CL น่ะครับ มะช่าย LC ครับ อิอิ

Comment

Originally posted by kingmax View Post
        ค่า CL น่ะครับ มะช่าย LC ครับ อิอิ
        ครับ ขออภัย

Comment

5-5-5-15-"?>>>2T<<<?"
          5-5-5-12-"?>>>1<<<?"

Comment

เข้าใจว่าค่า WRITE Latency ครับ ผู้รู้กว่าผมว่าอย่างไรครับ ผมเข้าใจมาอย่างนี้นานแล่วอะนะ

Comment

ผมรู้แต่ว่า 1T เร็กว่า 2T ครับเยอะเหมือนกันครับ

Comment

command rate ไม่ใช่เหรอ

Comment

ค่า 1T และ 2T เป็นตัวเลขบอกค่า command rate ครับ โดยความล่าช้านี้ (เป็นวงรอบสัญญาณนาฬิกา) เป็นช่วงเวลาระหว่างการยืนยันการเลือกชิป (อาทิเช่นการเลือก RAM) และคำสั่ง (อาทิ Activate Row) ที่ส่งไปให้ RAM มี 2 ค่าคือ 1T (หนึ่งรอบสัญญาณนาฬิกา) และ 2T (สองรอบสัญญาณนาฬิกา) ครับ

ส่วนค่า WRITE Latency นี้คือ ค่าหน่วงเวลาในการเขียนข้อมูลลงไปที่ DRAM อย่างใน SD-RAM จะมีค่าเป็น 0 (ไม่มี Delay) ส่วน DDR SDRAM มีค่าหน่วงเวลาที่ 1 Time Cycle และ DDR ll มีค่าเป็น Read latency - 1 ครับ

Comment

Originally posted by IT_Generator View Post
                    ค่า 1T และ 2T เป็นตัวเลขบอกค่า command rate ครับ โดยความล่าช้านี้ (เป็นวงรอบสัญญาณนาฬิกา) เป็นช่วงเวลาระหว่างการยืนยันการเลือกชิป (อาทิเช่นการเลือก RAM) และคำสั่ง (อาทิ Activate Row) ที่ส่งไปให้ RAM มี 2 ค่าคือ 1T (หนึ่งรอบสัญญาณนาฬิกา) และ 2T (สองรอบสัญญาณนาฬิกา) ครับ

ส่วนค่า WRITE Latency นี้คือ ค่าหน่วงเวลาในการเขียนข้อมูลลงไปที่ DRAM อย่างใน SD-RAM จะมีค่าเป็น 0 (ไม่มี Delay) ส่วน DDR SDRAM มีค่าหน่วงเวลาที่ 1 Time Cycle และ DDR ll มีค่าเป็น Read latency - 1 ครับ
                    ขอบคุณครับท่าน ที่ชี้แนะให้เกิดปัญญา

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
                      ไอ้ตัวหลังสุดมันคือค่าอะไรครับ
                      5-5-5-15-2T
                      5-5-5-12-1

ตามนี้ครับ
                      http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=77673

Comment

Working...
                      X