Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย Striker Extreme ทำพิษ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Eak239 View Post
    ผมอับไบออสแล้วเป็น 1004มันก็ยังเป็นเหมือนเดิม ไปร้านเค้าก็ทำท่าทำทางโทษโมเด็มลูกเดียวเลยครับ
    มันเป็นผลมาจาก สายไฟที่เข้าบอร์ดเปล่าคับ ที่มันมี8ช่อง psu Coolermaster450w ผมมันมี4ช่องเลยปล่อยว่างไว้4ช่อง มีผลไหมครับ
    ท่านยกคอมไป 2 เครื่องครับ ลองโมเด็มกับอีกเครื่องให้มันดูว่าโมเด็มไม่เสีย ถ้ามันยังอ้างโมเด็ม โดยไม่รับผิดชอบ ก็ตบมันซักทีนึงให้มันหายโง่ แล้วเอาบอดไปเคลมศูนย์ครับ

ของราคาเป็นหมื่นร้านไม่น่าทำงี้นะครับ ดูไม่มีความรับผิดชอบเอาซะเลย

Comment

แล้วรู้ได้ไงครับว่าเป็นที่เมนบอร์ด

Comment

ผมว่าบางที technology ที่มันดีที่สุด ใหม่ที่สุด มันก็อาจจะต้องใช้เวลาในการ ปรับปรุงเหมือนกันนะครับ ลองคิดดุว่าไม่มีอะไรที่จะ ดีโดยไม่มีปัญหาหรอกครับ ลองค่อยๆๆปรับไปครับ ผมเอาใจช่วย ขอให้แก้ได้ไวๆ ครับ ผมเป็นคนนึงที่จะจำไว้ ว่าจะไม่ซื้ออะไรที่แจ๋วสุด ดีสุด ใหม่สุดในขณะที่มันเพิ่งออกมาใหม่ครับ เพราะผมก็เคยโดนอย่างคุณ แต่ไม่ใช่เรื่องคอมหรอก เอาไปที่ร้าน คนส่วนมากที่ร้านจะเข้าใจว่า ของมันดีที่สุดแล้ว เค้าก็จะพยายามให้เราลองยังงั๊ยยังงี๊ เพราะเค้าจะให้เหตุผลว่ามันไม่น่าจะเป็นนะ ของมันดีนะ เนี่ยตัว top เลยนะ กว่าจะทำความเข้าใจตรงกันได้ ว่าของดีก็มีปัญหาได้เหมือนกันก็เสียเวลา นานทีเดียว ... หลังจากผมเจออย่างนี้เข้าก็เลยเปลี่ยนพฤติกรรมว่าถ้าจะซื้ออะไรที่ ดีสุดตอนนั้นจะต้องรอให้มีตัวใหม่เจ๋งๆๆ ออกมาก่อนรอสักระยะนึงจนแน่ใจว่าตอนนี้ รุ่นนี้ ไม่มีปัญหาแล้ว น่ะครับ .....เอาเล่าให้ฟังน่ะครับ

Comment

ท่าน sirapob ถามผมป่ะหรือถามใครครับ มีความรุสึกเหมือนกวนๆไงไม่รุอ่ะนะ

แล้วท่านคิดว่าจากอาการที่ จขกท. กล่าวมา เป็นที่อะไร ลองแนะนำซิครับ เสนออะไรให้ชื่นใจหน่อย

Comment

ของผมก็เป็นครับ ในวีรีย์ที่ใกล้เคียงกัน ที่ใช้ Chipset เป็น N-Vidia ซึ่งปัญหานี้เกิดขึ้นกับรุ่น Striker Extream กับ Crosshair ครับ ให้ทำการ Falsh Bios ครับ แล้วเมนบอร์ดตัวนี้เลือก Windows พอสมควรนะครับ ควรหาแผ่นที่มีความสเถียรสูงหน่อแล้วกันนะครับ ในกรณีของผม ลง Driver กล้อง ค้างตลอด และก็พวกแผ่น Windows ที่มี Driver มาพร้อมอ่ะครับ แนะนำให้หาพวกแผ่น Windows ที่เราจะต้องลง Driver ต่างๆเองอ่ะครับผม ^_^

Comment

Originally posted by Eak239 View Post
              ผมอับไบออสแล้วเป็น 1004มันก็ยังเป็นเหมือนเดิม ไปร้านเค้าก็ทำท่าทำทางโทษโมเด็มลูกเดียวเลยครับ
              มันเป็นผลมาจาก สายไฟที่เข้าบอร์ดเปล่าคับ ที่มันมี8ช่อง psu Coolermaster450w ผมมันมี4ช่องเลยปล่อยว่างไว้4ช่อง มีผลไหมครับ
              ลองใช้ BIOS v.03082 ดูครับ

Comment

คืออาการแบบนี้ มันเกิดขึ้นได้บ่อยครั้งนะครับ บางทีมันอาจจะไม่ได้ขึ้นอยู่กับชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์หรอกครับ บางคนก็บอกว่าเป็นที่ตรงนี้ ตรงนั้น อย่างบางทีคนที่เล่นเกมส์ออนไลน์ แล้วมีอาการคล้าย ๆ กระตุก(แล็ค) บางคนก็อกว่าเป็นที่ การ์ดจอบ้าง ไดร์เวอร์บ้าง แต่ไม่มีใครคิดว่าเป็นที่ความเร็วเน็ตเลย เหมือนผมเล่นเกมส์เมื่อก่อนนี้ก็เกิดอาการนี้ครับตอนที่ยังไม่มีเน็ต ADSL กระตุกสุด ๆ ครับก็เลยคิดวาเป็นที่การ์ดจอ ก็เลยเปลี่ยนการ์ดจอที่ดีกว่าเดิม ปรากฏว่าก็ยังไม่หาย ก็เลยคิดว่ายังไม่ดีพอเลยเปลี่ยนแบบ เทพเลยครับ และมันก็ยังไม่หายครับ จนกระทั่งมีเน็ตความเร็วสูงเข้ามา อาการทั้งหมดก็หายทันที อาการแบบที่คุณ Eak239 ได้กล่าวมา อาจจะไม่ได้เป็นที่ เมนบอร์ดก็ได้ครับ คอมพิวเตอร์ มันเป็นไรที่ซับซ้อนมากครับ หลากหลายยี่ห้อ รุ่น ชนิดมาก อย่างเช่นการ์ดจอ เนี่ยมีตั้งหลายยี่ห้อ หลายรุ่น ความเร็วต่างกันมาก ผมว่าอาจจะเป็นที่ การลง Windows ไม่สมบูรณ์ก็ได้ครับ หรือ HDD มี Bad
                ที่บ้านผมมี คอมฯ ถึง 3 ตัวครับ ลงทุกอย่างเหมือนกันหมด แต่อาการก็แตกต่างกันครับ บางเครื่องเป็น บางเครื่องก็ปกติดี ไม่เข้าใจเหมือนกัน

Comment

คุณเล่นเกมส์ออนไลน์และเล่นคอมมากี่ปี

ยังไม่เข้าใจอีกหรือ ว่า

กระตุก กับ แลค มันต่างกัน

ดูนิดเดียวก็รู้แล้ว

กระตุกก็ส่วนกระตุก แลค ก็ส่วนแลค

Comment

อันนี้ก็ต้องดูที่คำถามของ จขกท. นะครับ ถามบอดก็ต้องตอบบอด เครื่องเค้าๆจับอยู่ เค้าฟันธงมาแบบนั้น ก็ตอบตามนั้นถูกไหม จขกท. เขาคงเช็คเป็น

ส่วนผมสัญนิษฐานในกรนีที่ไม่มีอะไรเสียเลยนะครับ เป็นอย่างแรก ให้คอนฟิกบอดดูดีๆก่อน

เรื่อง PSU จะซื้อใหม่ผมขอให้ลองเป็นอย่างสุดท้าย ซื้อมาไม่หายแล้วจะเสียตังฟรี

ถ้าจำไม่ผิด สเป็คท่าน r7206 ก็ใช้ PSU 460W นะครับ
                    โหดกว่า จขกท. เยอะ

แล้วก็ไบออสล่าสุดของสไตรเกอไม่ใช่ 1004 นะครับ จากเวบของอัสซุส ใหม่สุดเป็น 1102 นะครับ อาจมีใหม่กว่านี้ให้ท่านโหลด ถ้าท่านเล่นเวบนอก

แล้วก็อย่างสุดท้าย ผมเคยมีประสบการณ์ดีๆกับร้าน TK มากๆครับ ผมว่าถ้า จขกท. ยกเครื่องไปแล้วเค้าแก้ไม่ได้ เค้าเปลี่ยนใหม่ให้แน่

Comment

ท่าน Ares ช่วยแนะนำลิงค์ที่โหลด Bios ให้ทีครับ ผมจนปัญญาแล้วไม่รู้จาหาที่ไหนหาที่ASUStechมันมีให้โหลดแค่ 1004 ที่ใหม่สุดในเว็บASUSนะครับ ช่วยที่ครับ1102ผมอยากลองดูบ้างนะครับเผื่อมันจะหายนะครับ

อ้อจอSamsung 940Bwเหมือนกันครับซื้อจากร้านTkมาเปิดมามุมจอด้านบนขวากรอบหน้ากับหลังมัน***ง5มิลได้น่ะครับ ที่ร้านเค้าจะให้ผมเครมไหมครับกลัวยกไปเสียเทียวนะครับ
                      ผมอยู่นครสวรรค์ ซื้อมาวันที่5ช่วงต้นเดือน แล้วพอดีติดงาน+กับสงกรานรถชนกะว่าวัศุกร์นี้เงินออกจะไปเครมนะครับ ต้องนั่งรถโดยสารไปเอง เศร้าจัง

บอร์ด Striker Extreme เครมได้เลยไหมครับหรือต้องรออีกอ่ะครับ (อยู่ไกล)ร้านtkเค้าจะเปล่ยนตัวไหม่ให้ผมได้ไหมครับ

Ram Gskill 512x2 Cl 4 4 4 12 ของเพื่อนผมซื้อมามันขึ้น Cl 4 4 4 12 เลยอ่ะครับปรับที่Auto ของผมมันดันขึ้น 5 4 4 14 อ่ะครับเครมรอนานไหมร้าน Tk

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้เกียรติมาช่วยเสนอความคิดเห็นเป็นเพื่อนผมครับ

Comment

อ้อลืม ขอถามท่านที่ซื้อบอร์ด Striker ท่านได้สายSenser ตรวจจับอุณหภูมิ 3สาย มาไหมครับ
                        สายSataผมร้าน Tk ให้ผมมา5สายเอง สายอุณหภูมิไม่ให้มาเลยผมดูที่เว็บAsustechเค้ามีมาให้3สายน่ะครับ

Comment

แล้วก็พัดลมเป่าฮีทไปร์ผมได้ตัวเดียว เห็นบางคนบอกว่าเค้าให้มา2ตัว

Comment

ได้แล้วครับbios 1102 ขอบคุณครับ เหมือนจะทำงานดีขึ้นกว่าเก่าครับแต่เป็นBeta เวอร์ชั่นไม่รู้จะเป็นอะไรเปล่า

Comment

เวรกรรมจิงๆเลยครับ

ท่านไปหาตัวเบต้ามาจากไหนเนี่ย ผมยังหาไม่ได้เลย ไปเอามาจากไหนอ่ะ สามารถจิงๆ

ยังไงเอาตัวเต็มไปใช้เลยดีกว่านะครับ ในลิ้งนี้มีให้หลายตัว ครบทุกเวอชั่นเลยมั้งเลือกเอาซักตัวจะเอาตัวไหน ลองทุกตัวเลยก็ได้ว่าอันไหนOCแหล่มสุดๆ อิอิ ตัวใหม่สุดมันเขียนว่า SE1102 นะครับ

ftp://dlsvr01.asus.com/pub/ASUS/mb/s...ker%20Extreme/

แล้วก็ตั้งออโต้แล้วบอดไม่เซตแรมตามค่าSPDมันเรื่องธรรมดาม๊ากมากเลยอ่ะครับ อย่าซีเรียสสิ ตั้งเองเอาดีกว่า อย่าปล่อยออโต้เลย มันจะแฮ้งก็เพราะปล่อย ออโต้เนี่ยแหละครับ
                              Last edited by ARES; 25 Apr 2007, 15:11:09.

Comment

ถ้ายังมีปัญหาอยู่แก้ไม่ตก ก็มาถามในบอดนะครับ เดี๋ยวเพื่อนๆพี่ๆเค้าจะช่วยท่านแก้
                                Last edited by ARES; 25 Apr 2007, 15:12:13.

Comment

Working...
                                X