Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครจะซื้อของ PHILIPS มาฟังหน่อยก็ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครจะซื้อของ PHILIPS มาฟังหน่อยก็ดี

[SIZE="3"] เรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อ LCD PHILIPS มาใช้มาได้ประมาณ 2 อาทิตย์ ก็เกิดอาการ เสียงดัง ซ่าๆออกมาจากด้านหลังจอ เลยโทรไปถาม ศูนย์ PHILIPS ทางศูนย์ก็บอกให้ยกมาดูพอไปถึง ช่างบอกว่าไม่เคยเจออาการนี้ ไม่รู้เป็นที่อะไร ผมก็เลยลงไปคุยกับหัวหน้าศูนย์ เค้าก็บอกว่า ไม่เป็นไรเดี๋ยวจะส่งศูนย์ใหญ่ของ PHILIPS เช็คให้
    แล้วก็ให้ผมรอ พรุ่งนี้จะโทรมาแจ้งอีกที เช้าอีกวันเค้าก็โทรมาแจ้ง บอกว่าแค่สายไฟหลวมไม่เป็นอะไรเลยแต่ถ้าไม่สบายใจอยากเปลี่ยนตัวใหม่ก็ได้ แต่ตอนนี้ของหมด ต้องรอประมาณ1เดือน [แถมบอกว่าไม่ชัวส์อีกว่า 1 เดือนจะได้มั้ย] ผมก็เลยบอกว่า ไม่เป็นไร ถ้ามันไม่ได้เป็นอะไรจริงๆ ก็เอาตัวเดิมก็ได้ แถมยังบอกผมอีกด้วย ว่า ถ้า เครื่องนี้น้องเอาไป เป็นอาการเดิมอีก เปลี่ยนใหม่เลย ถ้ามีของอยู่ ไม่ว่าจะใช้ไปนานเท่าไหร่ เป็นกรณี พิเศษ [ปรกติ เค้าบอกว่าถ้าใช้ไปนานเเล้วไม่เปลี่ยนซ่อมอย่างเดียว] ผมก็คิดในใจว่าเค้าดูแลลูกค้าดีจริงๆ อีก1วันต่อจากนั้นผมก็เข้าไปรับของ พอกลับมาบ้านพอเปิดกล่องออกมา เจอฐานรองจอ โดนงัดซะจน เบี้ยว ลักษณะเหมือน จอ แล้วโดนรื้อหมด [รุ่นที่ผมใช้ ถ้าจะรื้อ จอต้องเอาฐานออกก่อน] ผมก็งงๆ โทรไปถามที่ศูนย์ PHILIPS ว่า เอาให้ผิดอันรึเปล่า เค้าก็เช็คแล้วบอกว่า ที่ให้ไปถูกแล้ว ผมเลยถามคนที่รับโทรศัพท์ให้เช็คว่า ซ่อมอะไรมั่ง เค้าก็บอกว่าผมว่า เปลี่ยน Power Supply เปลี่ยน mainboard ?? ผมก็เลยโวยวายว่า ทำไมคนที่โทรแจ้งบอกไม่ได้เป็นอะไร ให้คุยกับช่าง พอคุยกับช่างเค้าก็บอกว่าไม่รู้ลูกเดียว สุดท้ายเค้าพูดกับผมว่า....

ช่าง: ถ้ายังไงยกมาละกัน

ผม: ยกไปแล้วพี่จะทำยังไงหละแบบนี้

ช่าง: ก็จะเปลี่ยน ฐานให้ก่อน แล้วเรื่องอื่นค่อยคุยกับหัวหน้า

ผม: แล้วพี่มีอะไหล่เปลี่ยนให้เลยเหรอ

ช่าง: เดี๋ยวเอาของคนที่มารอซ่อม รุ่นเดียวกันเปลี่ยนให้ [เวรกรรม]

ผม: แล้วแบบนี้ของคนอื่นก็เป็นแทนผมซิพี่

ช่าง: ครับ คงต้องเป็นอย่างนั้น ??? [ตอบมาได้ไงอะแบบนี้ ฟังแล้วผมวางสายใส่เลย]

ผมนั่งคิดอยู่ 10 นาที คิดไม่ออกเลยจะลอง post ถาม เพื่อน OCZ ดู ถ้าไม่เป็นอะไรก็ทำใจ ใช้ๆไป แต่ก่อนอื่นต้องต่อจอก่อนแล้วสิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น
    !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!เปิดไม่ติดครับพี่น้อง!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    เลยโทรไปขอเบอร์หัวหน้าคนที่บอกจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้แล้วผมก็โทรไป....

ผม: พี่เครื่องผม ทำไมโดนเปลี่ยนอะไหล่ แบบนี่ ไหนว่า มันแค่สายไฟหลวมไงครับ

หัวหน้า: ไม่ทราบเหมือนกันคะ ตอนที่โทรไปบอก ช่างแจ้งมาแบบนี้

ผม: แล้วผมทำไงอะพี่

หัวหน้า: แบบนี้เท่ากับว่าเครื่องโดนซ่อมไปแล้วคะ ไม่มีการเปลี่ยนเเล้วนะคะ คงต้องซ่อมใหม่ [อ้าว อะไรวะเนี่ย]

ผม: พี่บอกเครื่องผมแค่สายไฟหลวม แค่ใส่กลับเข้าไปให้แน่น ไม่เป็นอะไร แล้วมาบอกว่า เอาเครื่องผมไปซ่อมทีหลังเนี่ย คืออะไรอะครับ ก่อนเอาไปยังดีกว่านี้เลยพี่ มีเสียงแต่นี่ถึงกลับเปิดไม่ได้

หัวหน้า:อันนี้ ต้องไปคุยกับช่างนะคะ พี่ไม่ได้รับผิดชอบส่วนนี้ ถ้ายังไง ยกมาดูดีมั้ย พี่กำลังกลับเข้าไปทีศูนย์พันทิพย์ บ้านน้องอยู่ไกลมั้ยหละ

ผม: พระราม2

หัวหน้า:เหรอคะ ไกลเหมือนกันนะ [อ้าว รู้เหรอเนี่ย]

ผม: ครับ??? [บ้านผมอยู่พระราม2 ให้ยกไปยกมาเล่น บริการสุดยอดมาก]

พอไปถึง ก็ มารุมเช็คๆ จอ ผมสักพักนึง ซ่อมยังไงก็ไม่ติด เวลาผ่านไปอีก 1 ชม ผมเลยเกิดอาการ เลยเดินออกไป เดินเล่น พอกลับมา ก็ยังไม่ได้ข้อสรุป เลยอดใจไม่ไหว เดินไปถามว่า "ตกลงเนี่ยคือ จะเอาให้ได้ใช่มั้ย ถึงขั้นนี้แล้ว ทำไมไม่เปลี่ยนรุ่นอื่นให้ผมหละ ถ้าของไม่มี ง่ายๆแค่นี้ คิดไม่ได้เหรอ ทำไม่ต้องมาโกหกว่าไม่เป็นอะไร หลอกให้มารับของ เปลี่ยนอะไหล่มั่ว แค่เปิดเเม่งก็ยังไม่ได้เลย ช่างนี่จ้างมาทำไม ไม่รู้อะไรเลย ทำของลูกค้าเสีย เสือกจะเอาของอีกคนมาใส่ให้ รับไม่ได้หวะ" [สุภาพมาทั้งวันแล้วขอ สักทีครับ]

เถียงกะมันต่ออีกพักใหญ่ สุดท้ายมันก็ต้องยอมเปลี่ยนรุ่นอื่นให้ [ให้เพิ่มเงินด้วยนะ ไม่ใช่เปลี่ยนฟรีๆ] spec จอต่ำลง จาก response time 5ms เปลี่ยนเป็น 8ms มาให้ ยังครับยังไม่พอ ต้องเสียเงินเพิ่มให้มันด้วยครับ 500 บาท รวมค่ารถ,น้ำมัน ประมาณ 600-700 บาท + ค่าน้ำลาย,สุขภาพจิต

ปล.ขอโทษพี่น้องพยายามรวบให้สั้นที่สุดแล้วแต่เรื่องมันยาว และขอบคุณพี่น้องที่อุตส่าห์นั่งอ่าน ผิดพลาดหรือหยาบคายในบางช่วง ขออภัยไว้ เลยนะครับ สุดๆจริงๆครับงานนี้

***เรื่องนี้เกิดขึ้นที่ศูนย์ PHILIPS พันทิพย์ ชั้นล่างครับ edit บอกกันไว้ตรงนี้เลยดีกว่า***

และสิ่งนึงที่ได้เรียนรู้จากเรื่องนี้คือ
    "ระบบและกลไกของบริษัทใหญ่ๆที่จ้องจะเอาเปรียบผู้บริโภคตัวเล็กๆ"
    Last edited by suicide; 22 Apr 2007, 09:38:41.

อย่างนี้ต้องฟ้องครับ ....

Comment

เปลื่ยนเอารุ่นเดิมครับอย่าไปยอม
      ช่วยระบุประกันกับร้านด้วยครับ
      จะได้ไม่ไปซื้อ

Comment

ประกัน Philips เองครับ ศูนย์พันทิพย์ ร้านไม่น่าเกี่ยว รุ่นเดิมของผมยังไงๆเค้าก็ยัน ว่า ไม่มีของต้องให้ผมรอ 1 เดือน ป็นอย่างต่ำ รอไม่ไหว
        ที่แย่ๆมากคือ จอผมรุ่นเดิมจาก Responde Time 5 มันเปลี่ยนรุ่นที่เป็น 8 มาให้ แต่ต้องเพิ่มเงินให้มัน 500 ถามมันๆก็บอกว่า แพงกว่า ถึงตอนนี้ยังไม่เข้าใจ ว่าเพิ่มเพื่ออะไร แต่ตัดความรำคาญ เพราะถ้าผมคุยกะมันอีกสักพักคงต้องมีตีกบาลมัน ขึ้นโรงพักแน่ๆ เหอๆ

ปล.ที่เล่ามา เรื่องเกิดที่ ศุนย์พันทิพย์ ไม่ได้เหมารวม ทุกที่ แต่ถ้าจะให้ เสี่ยง ซื้อ ยี่ห้อ นี่ อีก คงไม่ไหว ครับ

Comment

ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง พี่ๆน้องๆ OCZ ผมรบกวนช่วย ขุด อย่าให้ตกสักพักนึง เพื่อเป็น อุทาหรณ์ แก่ คนที่อาจจะต้องเจอแบบผม รับรองได้ มันไม่สนุกเลยครับแบบนี้ แล้วเรื่องราวคงไม่ได้จบแบบผมทุกคน หรอกครับ สุดท้ายแล้วอาจ เสียเงินฟรี เรา คนธรรมดาๆ ทำไรไม่ได้มากหรอกครับ ถ้าพลาดไปซื้อของเค้ามาแล้ว
          ตั้งแต่อยู่มาก็ยังไม่เคยโจมตีใครเลย แต่พอมานึกแล้ว เอาสักหน่อยดีกว่า มันทำเกินไป ถ้าไม่ประจาน สงสัยจะมีเหยื่อ อีกหลายราย

ปล. หากท่านใดใน OCZ เอาจอ Philips 190C ไปเคลมหรือ รอซ่อม รอเปลี่ยน ที่ศูนย์พันทิพย์
          ดูที่ฐานรองดีๆนะครับ จะมีรอยงัดอยู่ บุบๆ เพราะก่อนมันเช็คจอผม มันถอดของคนที่รอซ่อมมาเปลี่ยนเฉยเลย [มันไขกันต่อหน้าไม่อายเราเลย] ขนาดผมบอกมันว่า ผมไม่สนเรื่องฐานเเล้ว ที่มาเนี่ย จะเอามาให้ดูว่ามันไม่ติดจริงๆ แล้วผมจะทำเรื่อง เปลี่ยนตัวใหม่ ซ่อมผมก็ไม่เอาหรอก 2 3 รอบ แบบนี้ มันยังมีการหันมาตอบว่า ไม่เป็นไรน้อง พี่ไขแปปเดียว เผื่อเปิดติด [???]

Comment

ขอบคุณพี่น้องๆ OCZ ล่วงหน้า ที่กรุณาเข้ามาดู แล้วก็ขอ ขุดประจาน มันอีก 1 ที ก่อนไป

Comment

ผมใช้ PHILIPS 190B อยู่แอบเสียวแล้วนะครับ** ศูนย์พันทิพย์** เป็นของ synnex หรือ หรือเป็นศูนย์ของ PHILIPS ครับขอบคุณครับ

Comment

ใช้ 190CW อยู่

ซื้อมาทีแรกก็เกือบไปแล้ว

ช่องเสียบ VGA ของจอ มันขันน๊อตยึดกับตัวโครงไม่แน่น

นั่งหมุนตั้งนานกว่าจะได้ใช้ - -

Comment

ประกันของ ศูนย์ PHILIPS เองครับ จริงๆแล้ว ขอด่าแบบ เจาะจงเลยละกันนะครับ
                  ศูนย์ PHILIPS พันทิพย์ ชั้นล่าง เวลาขาย พูดดีสุดๆ เวลามีปัญหา โยนกันไป โยนกันมา สับเปลี่ยนของเสียให้ลูกค้า หน้าไม่อาย

ปล.ฟิวส์ขาด พอนึกถึงที่มันบอกว่า***

ผม: แล้วพี่มีอะไหล่เปลี่ยนให้เลยเหรอ

ช่าง: เดี๋ยวเอาของคนที่มารอซ่อม รุ่นเดียวกันเปลี่ยนให้ [เวรกรรม]

ผม: แล้วแบบนี้ของคนอื่นก็เป็นแทนผมซิพี่

ช่าง: ครับ คงต้องเป็นอย่างนั้น ??? [มันตอบแบบเสียงนิ่งๆ]

Comment

เคยโดนเหมือนกัน

เคยเอาบอร์ด a7n8x-xไปเคลมที่ d comส่งไป 3เที่ยวช่างบอกไม่เป็นอะไรไปสำนักงานใหญ่ก็บอกไม่เป็นอะไร ต้องเข้าไปทำให้ดูว่ามันboot ที่ bus 300ไม่ได้ แต่ช่างเขามั่ว boot ที่ bus 100 แล้วบอกไม่ป็นอะไร ตกลงว่ามันโง่จริงหรือแกล้งโง่เราก็โดนค่ารถไปเกือบพันแล้ว

Comment

มันชั่วก็ต้องประจาย ยอมไม่ได้ครับ
                      ฟ้องก็ไม่ได้เพราะมันจะสู้ตายเพื่อปากท้องมัน ถ้าไปฟ้องมันเรามีแต่จะอดตายต้องไปวิ่งขึ้นโรงขึ้นศาล
                      ไม่เป็นอันทำมาหากินอะไร
                      ชมรมพิทักษ์ผู้บริโภคเรามันช่างอ่อนแอ รู้สึกสงสารตัวเองกับเพื่อนร่วมชาติเราจริงๆ

Comment

Originally posted by pchutchawan View Post
                        มันชั่วก็ต้องประจาย ยอมไม่ได้ครับ
                        ฟ้องก็ไม่ได้เพราะมันจะสู้ตายเพื่อปากท้องมัน ถ้าไปฟ้องมันเรามีแต่จะอดตายต้องไปวิ่งขึ้นโรงขึ้นศาล
                        ไม่เป็นอันทำมาหากินอะไร
                        ชมรมพิทักษ์ผู้บริโภคเรามันช่างอ่อนแอ รู้สึกสงสารตัวเองกับเพื่อนร่วมชาติเราจริงๆ
                        เห็นด้วยอย่างยิ่ง
                        ปล.ขอขุดประจาน และแสดงความเห็นใจกับจขกท.

Comment

น่าจะอัดเสียงโทรศัพท์ ถ่ายคลิปการให้บริการ แล้วเอามาประจาน คราวนี้ยอดขายรุ่งแน่ครับ กร๊ากกกกกกกกก

Comment

ขอบคุณน้ำใจดีๆ ของ พี่ๆน้องๆ ชาว OCZ

Comment

เห็นใจครับ เจอแบบนี้ ทำให้เกลียดยี่ห้อนี้ไปโดยปริยายครับ

Comment

Working...
                              X