Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ 8800 ที่ร้านไหนดีในพันธุ์ทิพย์ ช่วยแนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ 8800 ที่ร้านไหนดีในพันธุ์ทิพย์ ช่วยแนะนำทีครับ

**จะซื้อเจ้า 8800 GTS แล้วครับ หลังจากดูๆมาได้ซักพัก (กัดฟันเพิ่มเงินนะเนี้ย) แต่ไม่รู้ว่าจะไปซื้อที่ไหน ร้านไหน ในพันธุ์ทิพย์ดีครับ เห็นมีหลายร้านมาก เลือกไม่ถูก
    **ตอนแรกกะจะไปซื้อที่เซียร์รังสิต แต่คิดว่าคงไม่มีของแน่นอน (เห็นเค้าว่าการ์ดรุ่นสูงๆไม่มีขายที่เซียร์รังสิต) เลยคิดว่าไปพันธุ์ทิพย์เลยดีกว่า จะได้มีตัวเลือกครับ แต่อยากขอคำแนะนำทีครับ สำหรับคนที่เคยซื้อมาแล้ว อยากได้ของดีๆ บริการดีๆ อ่ะครับ รบกวนทีนะครับ
    **คิดว่าถ้าซื้อ 8800 มาต้องซื้อ PSU ด้วยไม่แน่ใจว่าจะซื้อ 460w หรือ 550w ดีครับ
    (งบอาจจำกัดนิดนึงครับ)

ไม่มีใครตอบ เพราะเค้าอิจฉาน่ะครับ

Comment

550 w ไปเลย ส่วนร้านร้านไหนก็ได้ที่ถูกๆอะครับเดินๆดูราคาไปเรื่อยๆไม่ต้องรีบหรอกครับ

Comment

เพิ่งไปถอยมาครับ

Hardware House Galaxy8800GTS 320M 11,840 บาท รุ่น OverClock ประกัน3ปี 550/1800

J.I.B ไม่ได้ซื้อ XFX8800GTS 320M 12,300 บาท รุ่นธรรมดา 500/1600 ประกัน 3 ปีเช่นกัน

จะเอา XFX แต่ตังไม่พอ เลยคว้า Galaxy มา บางคนว่ามันเกรดต่ำกว่าพี่ป้าร์ค -*- ไม่อยากเถียงกะเค้า แค่เห็นกล่องก็สบายใจกว่าละ

อ่อ Galaxy แถมสายแปลงไฟ 12 โวทล์ 2 เฟสมาด้วย ส่วน XFX ไม่มี

ส่วนเรื่อง PSU ผมใช้ Tsunami 580W อ่ะครับ 890บาท - - จ่ายจริงอาจจะแค่ 250W แต่เนื่องจากงบหมดจริงๆ ไม่งั้นบานปลายไป 50,000 กว่าแน่ๆ แต่ก็ ใช้ได้ไม่มีปัญหา

CPU E6420 ไม่ได้ Clock
        MB P5N32E-SLI
        HDD Seagate SATA II 160 GB
        RAM Corsair XMS2 512*2 800Mhz

ทดสอบวันแรกเปิดต่อเนื่อง ประมาณ 34 ชม.เล่นเกมส์ลงไดร์เวอร์เซ็ทค่าต่างๆ ก็โอเคดี ที่บ้านมีแค่ 2 เกมส์ Spellforce2 กะ Hero5 ปรับ MAX ลื่นปรืด และก็ที่บ้านโคดร้อนเลยครับ เปิดพัดลมสองตัว ยังร้อนเลย หมายถึงคนนะ

Comment

มีคนมายืนยันแบบนี้ ก็ช่วยตัดสนใจได้อีกแบบครับ ขอบคุณมากนะครับ ผมลงเล็งเจ้า XFX ล่ะครับ
          แล้วที่ว่า
          "อ่อ Galaxy แถมสายแปลงไฟ 12 โวทล์ 2 เฟสมาด้วย ส่วน XFX ไม่มี"
          จำเป็นต้องมีสายอย่างว่าหรือเปล่าครับ สำหรับ 8800 ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจซักเท่าไหร่อ่ะ
          **เข้าใจว่าซื้อมาแล้วเสียบเค้าเมนบอร์ดแล้ว เปิดเครื่อง ลงไดร์เวอร์ ก็ใช้ได้เลย ไม่ต้องทำอะไรแล้ว
          ใช่หรือเปล่าครับเนี้ย

Comment

ก็ PSU บางรุ่น จะมีเฟส 12 โวลท์ แยกเป็นสองเฟส

ดูที่สติ๊กเกอร์ที่มันแปะไว้น่ะครับ

ถ้าเป็น12โวลท์ 1 เฟส มันก็จะบอกแค่ 12V 25A (ประมาณนี้ อาจไม่เท่ากันก็ได้)
            แต่ถ้าเป็น 2 เฟส มันจะระบุว่า 12 V 12 A กับ 12 V 12A (ค่ากระแสไฟอาจไม่เท่ากัน)

ถ้าใช้ PSU 12V เฟสเดียว จ่ายได้ 25A ขึ้นก็โอเคละครับ
            แต่ถ้าใช้รุ่น 2 เฟส ถ้าเอา XFX มาก็ต้องหาซื้อตัวแปลงมาด้วย เพราะมันต้องจ่ายไฟเข้าการ์ดจอโดยตรง

แต่ผมว่า Galaxy น่าสนกว่านะครับ OC มาแล้ว ราคาถูกกว่า XFX ไม่ OC ถ้า XFX รุ่น OC
            จะราคาประมาณ 14000+
            Last edited by zicmaxx; 23 Apr 2007, 17:21:16.

Comment

ขอบคุณนะครับที่ชี้แจง บอกตามตรงนะครับ ตอนผมไปซื้อคงดูไม่เป็นว่าอันไหนใช้กี่เฟส
              **รบกวนหากมีรูปให้ดูจะขอบคุณมากๆครับผม

**ผมงงตรงประโยคนี้อ่ะครับ
              "แต่ผมว่า Galaxy น่าสนกว่านะครับ OC มาแล้ว ราคาถูกกว่า FXF ไม่ OC ถ้า XFX รุ่น OC
              จะราคาประมาณ 14000+"
              OC กับไม่ OC คืออะไร แล้วมันดียังไง ทำกันยังไงครับ เห็นหลายๆท่านก็พูดกันบ่อยแล้วดูกันยังไง
              **ผมไม่รู้เรื่องจริงๆนะครับ แต่อยากศึกษาอ่ะ
              Last edited by shikguu; 23 Apr 2007, 16:14:52.

Comment

ง่ะ

OC ก็คือ Over Clock หมายความว่า มันถูกปรับค่าความถี่ให้สูงขึ้นกว่าเดิม
                เอาง่ายๆ OC แรงกว่า ไม่ OC ในรุ่นเดียวกัน

คุณใช้ PSU รุ่นไหนอยู่ล่ะ

การ์ดมันไม่เกี่ยวไรหรอก มันเกี่ยวที่ PSU

ถ้า PSU มันจ่ายไฟ2เฟส ก็ต้องมีสายแปลงเพื่อเสียบกับ การ์ดจอ
                แต่ถ้า PSU จ่ายไฟ 1 เฟสก็ไม่เป็นไร

ถ้าซื้อของ XFX ก็ต้องไปหาซื้อสายแปลงไฟ 12V 2 เฟส เข้าการ์ดจอ
                แต่ถ้าซื้อของ Galaxy ก็ไม่ต้องซื้อเพิ่ม

Comment

XFX ที่เซียร์มีแน่นอนครับ แต่ถ้าของหมดจริงๆ นั่งรถมาอีกนิดที่ IT Square ซึ่งเป็น สำนักงานใหญ่มีแน่ๆ ครับ ส่วน PSU ง่ายๆ ถ้า อุปกรณ์ไม่เยอะ 460 วัตต์แบบเต็มๆก็เอาอยู่ครับ แต่ถ้าจะเผื่อ 550-600 วัตต์กำลังดีครับ เรื่องสายรุ่นใหม่ๆ จะมี 6 พินมาให้ด้วยครับ

Comment

ขอบคุณท่าน zicmaxx นะครับที่ชี้แนะ

Originally posted by Gearhead View Post
                    XFX ที่เซียร์มีแน่นอนครับ แต่ถ้าของหมดจริงๆ นั่งรถมาอีกนิดที่ IT Square ซึ่งเป็น สำนักงานใหญ่มีแน่ๆ ครับ ส่วน PSU ง่ายๆ ถ้า อุปกรณ์ไม่เยอะ 460 วัตต์แบบเต็มๆก็เอาอยู่ครับ แต่ถ้าจะเผื่อ 550-600 วัตต์กำลังดีครับ เรื่องสายรุ่นใหม่ๆ จะมี 6 พินมาให้ด้วยครับ
                    ขอบคุณท่าน Gearhead อีกท่านนะครับ
                    **ไม่ทราบว่าร้านไหนพอจะบอกได้มั้ยครับ พอดีผมอยุ่แถวเมืองทองธานี ถ้าไป it square จะใกล้กว่ามากครับ เอาเป็นว่าตอนซื้อก็ถามเค้าดูว่าต้องซื้อสายไฟอะไรเพิ่มด้วยใช่มั้ยครับ

**อุปกรณ์ในเคสมีดังนี้ครับ
                    - hdd 320gb 1 ตัว
                    - ram 2 ตัว(1gb+512mb)
                    - dvd rw + cd rom(ธรรมดา)
                    - เมนบอร์ด+ซีพียู+การ์ดจอ
                    - psu (มากับเครื่อง) 400w

Comment

มันจะอยู่ราวๆชั้น 3 ถ้าเข้าทางประตูฝั่งถนนที่มาจากเมืองทอง ร้านจะอยู่ฝั่งซ้ายมือของท่าน ไม่แน่ใจเรื่องชั้นนะครับ ไม่ค่อยได้ไปเดิน IT Square ครับ สายไฟเข้าการ์ดจอไม่แน่ว่ามีขายรึเปล่า ลองดูที่ PSU ก็ได้ครับ ตอนซื้อว่ามีหัวแบบ 6 พินรึเปล่า

Comment

ถ้าซื้อ psu ดีๆหน่อยปกติจะมีสายสำหรับ pci-e มาให้อยู่แล้ว
                        แต่ ราคาแพงไปหน่อย

Comment

วันนี้ผมไปสำรวจราคาและของที่ IT Square มแล้วครับ รู้สึกจะมีอยู่ 2 ร้าน
                          - ร้าน PC Outlet มี 2 ตัว คือ 8800 gts 640 gddr3 = 16,500 บาท
                          และ 8600 gts 256 = 9,500 บาท ของ Winfast ทั้ง 2 ตัว
                          - hardware house มีตัวเดียว Galaxy 8800 gts 320/640 = 11,400 บาท/16,500 บาท
                          ผมดู psu ของ enemax 460w = 2,450 บาทมาด้วยครับ
                          ทางร้านบอกมีของแน่นอน ผมคิดว่าคงไม่ต้องไปถึงพันธุ์ทิพย์หรือเซียร์รังสิตแล้วล่ะครับ
                          **แต่ปัญหาว่าจะเลือกอะไรอ่ะ แต่ละตัวยั่วกิเลสจริงๆ ที่สำคัญถ้าผมจะซื้อ คงผ่อนอ่ะครับ สดคงไม่ไหว ร้าน Pc Outlet ราคายังไม่+vat 7% แต่ร้าน hardware house ราคา+vat 7% แล้ว
                          **ช่วยทีครับผม

Comment

เอาร้านที่ท่านสามารถซื้อได้ดีกว่าครับ Galaxy 8800GTS 320MB + Enermax 460 watts ต้องถามตัวท่านเองด้วยนะครับ ว่า รับได้รึเปล่า ถ้าผ่อนหมดแล้ว ตอนนั้นมีการ์ดรุ่นใหม่ๆ ออกมาอีก หรือจำเป็นต้องใช้แล้วรึยัง ถ้ายังเก็บตังค์ไว้ก่อนดีกว่ามั้ยครับ แต่ถ้าทุกอย่างโอเคก็ลุยเลยครับ ผมแค่เสนอความคิดเห็นครับ ยังไงก็เงินท่านโชคดีครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                              เอาร้านที่ท่านสามารถซื้อได้ดีกว่าครับ Galaxy 8800GTS 320MB + Enermax 460 watts ต้องถามตัวท่านเองด้วยนะครับ ว่า รับได้รึเปล่า ถ้าผ่อนหมดแล้ว ตอนนั้นมีการ์ดรุ่นใหม่ๆ ออกมาอีก หรือจำเป็นต้องใช้แล้วรึยัง ถ้ายังเก็บตังค์ไว้ก่อนดีกว่ามั้ยครับ แต่ถ้าทุกอย่างโอเคก็ลุยเลยครับ ผมแค่เสนอความคิดเห็นครับ ยังไงก็เงินท่านโชคดีครับ
                              **ขอบคุณท่าน Gearhead ที่แนะนำนะครับ ขอบคุณจริงๆนะครับ ไม่งั้นผมคงสับสนไปอีกนาน ตอนนี้ผมคิดว่าพร้อมแล้วที่จะซื้อ เพราะผมดูการ์ดจอมาได้ครึ่งปีแล้วครับ เลยอยากเลือกดูอันดีๆ และคุ้มค่าที่สุด แล้วไม่ตกรุ่นง่ายๆ (แบบว่าซื้อแล้วไม่ต้องซื้ออีก สุดๆแล้วครับ เล่นเกมได้ทั้หมด ทำการกราฟฟิกเยี่ยม ผมใช้จอแค่ 17 เองตอนนี้นะ อนาคตไม่แน่อาจเปลี่ยนเป็น 22 นิ้วครับ)
                              -ที่ผมดูร้าน hardware house นี่น่าสนนะครับราคาไม่แพงเกินไป ถ้าซื้อ Galaxy 8800GTS 320MB + Enermax 460 watts ราคาไม่เกิน 15000 บาท นี่ผมรับไหวครับ แต่เห็นทางร้านบอกว่า หากจะเคลมจะเป็นของบริษัท A&L ชื่อก็ไม่คุ้ม ผมไม่แน่ใจในบริการครับ หรือของจะดีมั้ย เลยยังคิดๆอยู่ครับ ท่าน Gearhead พอจะมีข้อคิดเห้นกับ บริษัท A&L นี้มั้ยครับ หรือท่านอื่นๆก็ได้ครับชี้แนะที หากไม่มีปัญหาและบริการเหมือน come7 หรือ dcom ผมก็คงจะตัดสินใจซื้อเลยอ่ะครับ
                              - ส่วนร้าน Pc Outlet ประกันน่าจะเป็นของcom7 แต่ราคาผมอาจสู้ไม่ไหว แถมต้อง+vat7% อีก
                              แต่ก็มีเจ้า 8600gts ที่น่าสนเหมือนกัน
                              ***เอาเป็นว่าอาทิตย์หน้าผมคงต้องเลือกแล้วว่าจะออกอะไรดี ยังไงก็จะซื้ออยู่แล้ว (บัตรพร้อม หุหุ เป็นหนี้อีกแย้ว )ยังไงจะมาบอกเล่าสู่กันฟังครับผม

Comment

Working...
                              X