Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ซ่อมเองประหยัดด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ซ่อมเองประหยัดด้วย

เมื่อ2วันก่อน พัดลมชิปเซทของบอร์ด K8n4-e ที่ใช้อยู่เกิดอาการอยากลาโลกขึ้นมา มีอาการ คราง แบบให้เสียวเล่นๆ ด้วย ด้วยความที่ไม่รู้(โง่) เลยสั่งซื้อ ซิ้งของ Zalman จากร้าน jedi ราคา170-190 โดยผุ้ที่ซื้อก้อไม่ใช้ใครที่ไหน จ๋า นั่นเอง แถมของกว่าจะมาก้อต้องอีก 3 วัน แต่ด้วยความใจร้อน เลยหาวิธีทำจนใช้ได้เป็นปกติ อยากจะบอกให้ทุกท่านลองใช้ดู บางท่านอาจทราบแล้ว แต่บางท่านอาจไม่ทราบ แต่ด้วยความใจร้อนลืมถ่ายรูปมาประกอบ - - แล้วก้อไม่อยากรื้อแล้ว รกมาก ขออธิบายเป็นข้อๆแล้วกันนะคะ
    1. แกะพัดลมออกมา พลิกด้านหลังจะมีสติ๊กเกอร์ติดอยู่
    2. แกะ(อีกแระ)สติ๊กเกอร์ออก จะเห็นแกนของพัดลม
    3. ให้ใช้ไขควงปากแบน อันเล็กที่ใช้ซ่อมนาฬิกาอ่ะ ค่อยๆแงะตัวล็อกออกมา(อ้อ แงะออกมาแล้วเก็บดีๆนะเดี๋ยวหาย มันเล็กมาก)
    4. ก้อใช้ไขควงอันเดิมน่านแหละ ดันแกนพัดลมออกมา ระวังมันจะมีแหวนรองอยู่ข้างในด้วย เดี๋ยวหาย
    5. ใช้น้ำมันไฟแช็ค หรือ น้ำมันก๊าด ชุบสำลี ค่อยๆเช็ดตรงแกนกลางของ ตัวฐานพัดลม(หน้า+หลัง)
    6. ใช้น้ำมันที่มีความใส(อย่าใช้น้ำมันจักร)ผู้เขียนได้ใช้น้ำมันเครื่องที่มีอยู่ของ ptt synthetic หยดลงไปเล็กน้อยทั้ง2 ด้าน อย่าให้เยิ้มนะ เดี๋ยวจาแย่
    7.ดูที่ตัวแกนพัดลมมีเศษอะไรติดอยู่บ้างมั้ยถ้ามีคงมะต้องบอกนะว่า....
    8. ประกอบคืนแล้วก้อเทสได้เลย...เป็นอันเสดการซ่อมพัดลมชิปเซทแล้ว
    สิ่งที่ได้คือ เส้นผม ติดที่แกนพัดลม เนื่องจากเปิดฝา 2 ด้าน เศษฝุ่นด้านหลังของใบพัด มันปัดไม่ถึง เพียบเลย - -
    ด้านล่างก้อเป็นผลงานหลังการซ่อมแซม
    Last edited by joykajaa; 23 Apr 2007, 18:27:25.

เอ่อ ของผม แกะเสร็จ เห็นแกนปุ๊บ sonex ครับ อัดลงไปเล็กน้อย เอานิ้วหมุนๆซักหน่อย ลื่นละครับ ^ ^'' เสร็จแล้วก็ปิดสติ๊กเกอร์กลับ ไม่ต้องแกะให้ของหายด้วยงับ อิอิ

Comment

ของเราเปิดฝา 2 ข้าง มีเศษผมติดอยู่ที่แกนด้วย เลยเอาออกหมดเลย อิอิ ^ ^ ชัวร์สุด

Comment

Working...
      X