overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: Asrock AliveNF6G-VSTA ... ชิปเซตร้อนโพดๆ คนอื่นเป็นไหมครับ

OverclockZone Member Ghostor's Avatar

Default Asrock AliveNF6G-VSTA ... ชิปเซตร้อนโพดๆ คนอื่นเป็นไหมครับ

สวัสดีครับ

ผมเพิ่งได้มาวันนี้เองครับกับเจ้า Asrock AliveNF6G-VSTA

โดยใช้งานร่วมกับ X2 3600 65nm , Kingston 512/667 ครับ

ปรากฎว่าชิปเซต (ใช่รึปล่าวหว่า ที่มันอยู่ใต้ซิงค์สีทองๆ มีคำว่า ASRock อ่ะครับ) มันร้อนโคตรๆ เลยครับ

ชนิดที่ว่าเปิดเครื่องเฉยๆ ยังไม่รันโปรแกรมอะไรเลย ซักประมาณ 5 นาที มันจะร้อนมากจนเอามือไปแตะไม่ได้เลยครับ

ตอนนี้เลยต้องเอาพัดลมเคส มาตั้งตะแคงเป่ามันเอาไว้ครับ ก็ลดความร้อนลงได้ แต่ก็ยังนับว่าร้อนมากครับ เอามือไปแตะสัก 5 วินาทีนี่ ทนความร้อนไม่ได้แล้วครับ

เลยอยากทราบว่าของคนอื่นที่ใช้เจ้าบอร์ดตัวนี้มีอาการเดียวกันหรือปล่าวครับ ผมกลัวว่ามันจะผิดปกติ จะได้ส่งเคลมครับ กลัวเดี๋ยวจะไหม้ซะก่อน หมดประกันอีก

ขอบคุณครับ

ปล. ในไบออสยังไม่ได้ปรับค่าอะไรเลยครับ แค่เข้าไปดู ให้เป็นพวก Auto , Default ทั้งหมดครับ

OverclockZone Member heaven_no.9's Avatar

ชิบ nforce ร้อนเป็นเรื่องธรรมดาครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

เห็นบ่นกันทุกๆบอดเลยอ่า 915 945 965 650 680 ไม่มีเย็นสักตัวเล้ยอ่า ยิ่งถ้าซิ้งเดิมที่เป็นอลูมิเนียมยังเอามือจับไม่ได้นะ เอาซิ้งแบบมีไปป์มาติดแล้วจับไปป์ดู อาจจะมือพอง อิอิ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ชิป 6100-430 ไม่น่าจะร้อนขนาดนั้นนะครับผมใช้ชิป 6100-405 ยังไม่ร้อนเท่าไรเลยครับ ลองหาพัดลมซิงรุ่นเก่าตัวเล็กมาติดดูครับ ถ้ามัรร้อนขนาดมือพองนี้ลองเอาไปเคลมดูครับ
    -------
    ตัวชิป 6100-430 ผมก็เคยใช้ครับ บน nview ไม่ก็ไม่ร้อนนะครับ อยู่ราว 40 ถ้าดันไฟชิปเซตก็ไป 70 อะครับ เอิ๊กๆ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by Ghostor View Post
    สวัสดีครับ

ผมเพิ่งได้มาวันนี้เองครับกับเจ้า Asrock AliveNF6G-VSTA

โดยใช้งานร่วมกับ X2 3600 65nm , Kingston 512/667 ครับ

ปรากฎว่าชิปเซต (ใช่รึปล่าวหว่า ที่มันอยู่ใต้ซิงค์สีทองๆ มีคำว่า ASRock อ่ะครับ) มันร้อนโคตรๆ เลยครับ

ชนิดที่ว่าเปิดเครื่องเฉยๆ ยังไม่รันโปรแกรมอะไรเลย ซักประมาณ 5 นาที มันจะร้อนมากจนเอามือไปแตะไม่ได้เลยครับ

ตอนนี้เลยต้องเอาพัดลมเคส มาตั้งตะแคงเป่ามันเอาไว้ครับ ก็ลดความร้อนลงได้ แต่ก็ยังนับว่าร้อนมากครับ เอามือไปแตะสัก 5 วินาทีนี่ ทนความร้อนไม่ได้แล้วครับ

เลยอยากทราบว่าของคนอื่นที่ใช้เจ้าบอร์ดตัวนี้มีอาการเดียวกันหรือปล่าวครับ ผมกลัวว่ามันจะผิดปกติ จะได้ส่งเคลมครับ กลัวเดี๋ยวจะไหม้ซะก่อน หมดประกันอีก

ขอบคุณครับ

ปล. ในไบออสยังไม่ได้ปรับค่าอะไรเลยครับ แค่เข้าไปดู ให้เป็นพวก Auto , Default ทั้งหมดครับ
    เหมือนกันเลยครับ....พึ่งซื้อวันนี้เหมือนกัน
    ประกอบเองพึ่งเสร็จตอน 1 ทุ่ม
    ร้อนเช่นกันว่าจะหาพัดลมเคสเล็กๆไปจ่อ
    (ทำเหมือนชิบ 965 ใน ds3)

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

ถามเปนความรู้นะครับ ถ้าร้อนๆมากๆขนาดนี้บอดมีโอกาสไหม้ปะครับ

แล้วถ้าไม่เอาพัดลมจ่อ มันจะเป็นอันตรายปะครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by KorosukE View Post
    ถามเปนความรู้นะครับ ถ้าร้อนๆมากๆขนาดนี้บอดมีโอกาสไหม้ปะครับ

แล้วถ้าไม่เอาพัดลมจ่อ มันจะเป็นอันตรายปะครับ
    เค้าออกแบบมาแล้วเดิมๆกับการใช้งานทั่วไปไม่น่ามีปัญหา
    (อย่างมากถ้าความร้อนสะสมในเคสมากๆก้แฮงค์ เครื่องดับ อะไรประมาณนี้)
    ส่วนการใช้งานทั่วไปก็สบายๆ
    แต่ของผมประมาณเดือนนึงมีปิดแค่ 1-2 วัน
    เครื่องเปิดตลอดและไม่ต้องการให้เครื่องแฮงค์ไป
    เพราะของที่โหลดทั้งบิทหรือเวปใช้พาส(เวปอะไรหว่า...ฮิฮิ)
    อาจหายหรือรีสตาร์เครื่องใหม่เนทหลุดนะ...

OverclockZone Member Peedyy01's Avatar
    รามอินทรา กม.5 (กองบินตำรวจ)

เค้าออกแบบมา เค้าก็ต้องมีการทดสอบ ว่าความร้อนขนาดนี้เป็นเรื่องธรรมดา สามารถใช้งานปกติได้

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

อือ เค้าคงทดสอบมาแล้ว

แต่ต้องทำใจนะว่าบ้านเรามันเมืองร้อน บ้านเค้ามันอุณหภูมิติดลบ

OverclockZone Member TEN's Avatar

ร้อนครับ
    ผมใช้ ทั้ง 754,939,am2 ของ asrock ทีี่่ใช้ chip gf6100 ร้อนทุกตัวครับ
    เค้าทดสอบมาแล้วครับไม่ต้องเป็นห่วง

Bookmarks

Bookmarks