Announcement

Collapse
No announcement yet.

งดโหวตให้ในหลวงนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งดโหวตให้ในหลวงนะครับ

ครับผมอ้างอิงจากกระทู้ IT MARKET ลิ้งเว็บ http://sez.no-ip.biz/uppic/time.php
    เพื่อที่จะได้ให้ข่าวนี้แพร่ไปให้ทุกคนทราบครับ

ดังนี้ครับก๊อปมาให้

มันให้โหวตคนที่มีอิทธิพลที่สุดโลก ไม่ได้โหวตบุคคลสำคัญ และอีกอย่างลองอ่านดีๆว่ามันหมิ่นมันให้โหวตคนที่มีอิทธิพลที่สุดโลก ไม่ได้โหวตบุคคลสำคัญ และอีกอย่างลองอ่านดีๆว่ามันหมิ่นในหลวงเรายังไง
    PRO: Oversaw Thailand's transition to democracy, and is hugely popular in his country -- so beloved, indeed, that the military coup last year would not have succeeded without his blessing.
    การรัฐประหารเมื่อปลายปีก่อน จะไม่สำเร็จ ถ้าไม่ได้พระองค์ทรงให้กำลังใจ(หรือให้พร)
    CON: Not much known or thought about outside Thailand. But inside Thailand it remains a crime to insult or merely criticize him in any way. พระองค์ท่าน ทรงไม่เป็นที่รู้จักในต่างประเทศ แต่ในประเทศไทยแล้ว การวิพากษ์วิจารณ์กษัตริย์ ถือว่าเป็นอาชญากรรม
    มันเอาในหลวงของเราไปร่วมจัดอันดับกะ ไอ้เรน ซัดดัม จอร์จ บุช เราต้องต่อต้าน โดยให้มันเอาพระองค์ท่านออกจากการจัดอันดับ ไม่ใช่ไปร่วมโหวต แข่งกะพวกนักร้อง พวกนักการเมือง อันนี้ก็ประเด็นนึงครับ
    แต่ที่สำคัญคือ Time มันกล่าวหาว่า
    ไม่ว่าในหลวงจะทรงตรัสอะไรออกไป คนในประเทศก็เออออไปด้วยหมด ไม่มีใครคิดต่อต้าน แม้ว่าไทยจะเป็นประชาธิปไตยมานานแล้ว แต่พอมีการรัฐประหาร ยึดอำนาจ ก็ไม่มีใครต่อต้าน เพราะมีภาพในหลวงทรงให้ คปค. เข้าเฝ้า และมีพระปรมาภิไทแต่งตั้งนายกคนใหม่
    รวมไปถึง การวิพากษ์วิจารณ์กษัตริย์ เป็นสิ่งผิดกฎหมาย ไม่สามารถทำได้ในประเทศไทย
    ไทม์เลยเอาประเด็นตรงนี้ มาจัดอันดับว่า พระองค์ท่านทรงเป็นบุคคลที่มีอิทธิพลของโลก ที่ทำให้คนนับล้านเห็นด้วย แม้จะเป็นการฉีกรัฐธรรมนูญ และไม่มีใครกล้าวิจารณ์
    ยิ่งคนไทยกดโหวตจัดอันดับ ก็เท่ากับ มีคนเห็นด้วยกับ Time
    ** ไม่อยากจะพูดอะไรมาก มีคนบอกให้โหวต ก็โหวต ไม่ได้อ่านอะไรก่อนเลย นี่มันโหวตบุคลที่มีอิทธิพลต่อโลก ไม่ใช่บุคคลสำคัญของโลก ตอนนี้เป็นไงล่ะ ชื่อพระองค์ขึ้นที่2แล้ว ไอ้ตัวที่ปล่อยคลิ๊ปเ ี้ยนั่นมันคงนั่งยิ้มแล้วล่ะ**
    ปล. โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วย
    ปล2. พวกฝรั่งมันเห็นในหลวงเป็นอะไรกันวะ ตั้งแต่คลิ๊ปเ ี้ยนั้นแล้ว ป่านนี้แม่งนั่งขำกันตาย***ไปละ

รับทราบครับเพราะ พูดแบบนี้เหมือนกล่าวหาพระเจ้าอยู่หัวเราปฎิวัตินี่ครับเหอะๆ

ตามนี้อ่ะ
    ข้อสนับสนุน: คอยดูแลเรื่องการเปลี่ยนระบอบการปกครองของไทยเป็นประชาธิปไตยและโด่งดังมากในประเทศของเขา
    เป็นที่รักยิ่ง จริงๆแล้ว การก่อรัฐประหารที่เกิดขึ้นเมื่อปีก่อนคงจะไม่อาจสำเร็จลุล่วงได้โดยปราศจากการรับรองจากเขา

Blessing แปลได้หลายความหมายมากครับ แต่ในที่นี้น่าจะหมายความในเชิง การรับรอง

ข้อโต้แย้ง: ไม่ค่อยเป็นที่รู้จักหรือคิดคะนึงมากนักนอกประเทศไทย แต่ในประเทศแล้วการดูหมิ่นหรือกระทั่งการวิพากษ์
    วิจารณ์แม้เพียงเล็กน้อยไม่ว่าจะเรื่องใดก็ตามยังคงถือว่าเป็นอาชญากรรมอยู่
    จากตรงนี้แหล่ะที่ทำให้เกิดเรื่อง เพราะว่า ลองคิดดูนะ พูดแบบนี้กล่าวหาว่า king ของเราอยู่เบื้องหลังการปฎิวัติ โดยไม่สามารถที่จะถูกวิจารณ์ได้ นั่นเป็นเพราะว่าต่างประเทศเขาไม่รู้ว่า king มีความสำคัญต่อคนไทยอย่างไร และเหตุการมันออกมาแบบนี้เขาก็วิจารณ์ไปซึ่ง หารู้ไม่ว่ากระทบต่อคนไทย กี่ล้านคน เรื่องแบบนี้อาจเกิดขึ้นได้เพราะต่างประเทศอย่าง us เขาไม่เคยมี king และเป็นนิสัยเสียของชาวตะวันตกอยู่อย่างนึงว่า เขาสามารถวิจารณ์ใครก็ตามที่ทำความผิดซึ่งต่างจากนิสัยคนไทย ที่ถึงแม้ผู้อาวุโสกว่าทำผิด ผู้น้อยห้ามวิจารณ์ ตรงนี้แหบ่ะที่ทำให้เกิดเรื่อง ซึ่งตรงนี้ต่างประเทศก็ทำไม่ถูก เขาทำแบบนี้เหมือนเอาพ่อเอาแม่ของท่านๆทั้งหลายมาล้อเล่น ซึ่งมันไม่ดีอ่ะนะ
    Last edited by Dark Avenger MX; 24 Apr 2007, 06:41:12.

Comment

ผมอาจจะคิดแบบตะวันตกนะครับ
      แต่ผมชอบนะครับแบบว่าคุณผิดก็บอกว่าผิดไม่ใช่ให้คนอื่นมานั่งเช็ด
      คนอายุมากผิดไม่เห็นน่าอายควรจะนำคำตักเตือนไปประยุกต์และแก้่ไขสิ่งที่ตนทำผิด
      ไม่ใช่ไปโกรธคนที่อายุน้อยกว่ามาเตือนนู่นนี้

ปล ผมก็รักในหลวงนะครับ
      แต่ผมไม่ชอบที่บอกว่าอาวุโสกว่าแล้วคุณจะถูกเสมอไปอะครับ
      (หรือผมอยู่เมกานานไปหว่า)

ถูกผิดยังไงขออภัยไว้ ณ ที่นี้นะครับ
      ถ้าพูดไม่ถูกใจใครลบได้ตามสบายครับ
      ผมไม่ถึออยู่แล้วเพราะรู้นิสัยคนไทยดีว่าถ้าอาวุโสกว่าทำผิดให้หุบปากแล้วไปตามเช็ดตามรับผิดชอบ
      ที่เค้าทำผิดเอาไว้
      ไม่มีวันเจริญไปได้ครับ
      เด็กเก่งๆมันหนีไปนอกหมดครับเพราะคนไทยรับขอนี้ไม่ได้
      แต่ดูเหมือนเด็กสมัยใหม่จะคิดแบบผมเยอะนะ
      ก็ลองคิดดูแล้วกัน

Comment

คนข้างบน

ระวังโดนจับนะครับ การวิภาควิจาร พระมหากษัตริย์ ผิดกฎหมายนะครับ มีโทษถึงจำคุกนะครับ คิดได้ครับแต่อย่าเอามาลงให้เป็นหลักฐานมัดตัวเองนะครับ ถ้าคิดได้แล้วก็แก้ซะครับ ไม่ก็ลบข้อความตัวเองออกซะครับ

ถ้าไม่รู้จริงก็ไม่ควรพูดครับ เรื่องแบบนี้มันละเอียดอ่อน ใช่ว่าจะพูดกันไปเรื่อยเปื่อยได้

อีกอย่าง การที่ฟรั่งไม่คิดว่ามาอาวุทโส จึกเป็นเหตุให้ฟรั่งไม่รู้จักเคารพคนอื่นไงครับ แม้แต่พ่อแม่ตัวเองยังไม่เคารพ
        Last edited by ohm27; 24 Apr 2007, 07:35:59.

Comment

อ่านให้ดีนะครับว่าผมว่าในหลวงหรือไม่
          ผมไม่ได้ว่าท่านนะครับ
          แต่ผมว่าคนที่ทำงานในบริษัตนะครับ
          ส่วนมากเป็นยังงี้ทั้งนั้นพอตัวเองทำผิดโยนขี้ให้ลูกน้อง

ผมอะไม่ได้รักในหลวงน้อยไปกว่าคุณหรอก

Comment

กำแล้ว ใครบอกให้ไปโหวดฟะเนี่ย แง...ในหลวงของเราโดนฝรั่งหยามขนาดนี้เลยรึไงเนี่ย

Comment

ความคิดเห็นคุณ titan_psp ดูออกชาตินิยมไปหน่อยมั้งครับ เข้าจะนะว่าคุณรักในหลวง แต่บางทีความคิดเห็นที่คุณแสดงออก คุณควรจะเข้าใจถึงสภาพสังคมของคนไทยในปัจจุบันด้วย อย่าเอาความคิดของเมืองนอกมาเปรียบเทียบกับความรู้สึกของคนไทย มันเทียบกันไม่ได้เลย....

Comment

เค้าเล่น ส่งต่อกันทางเมลล์ งานนี้ซวยล่ะ ช่วยๆบอกต่อด้วยนะครับ

Comment

งั้นผมก็ขอโทษทุกๆคนไว้แล้วกันนะครับถ้าไม่ชอบอย่างไรลบได้เลยครับ
                  แต่ผมไม่ขอแก้ไขคำพูดผมแล้วกันนะครับ
                  เพราะอาจจะทำให้คนที่เข้ามาทีหลังด่าว่าผมอยู่ในกระดองที่มาแก้ไขคำพูดที่ไม่ดีของตัวเอง
                  แต่ถ้าblock ipผมกับdelete userผมไม่ว่าครับ
                  เพราะผมถือว่าผมผิดจริง
                  ผมอยากให้เคลียร์ฺตรงนี้ว่า
                  ผมก็เป็นคนไทยคนนึงที่รักในหลวง
                  ผมมีโอกาสได้ดูไอ้clipเว_นั้นเพราะผมอยู่เมืองนอกผมก็โกรธเหมือนกันไม่ใช่น้อยด้วย
                  ตอนนั้นชื่อmsnผมลองดูได้เลยครับด่าไม่เลี้ยงเหมือนกัน
                  ผมก็ไม่อยากจะพูดนะครับว่าผมรู้จริงหรือไม่
                  แต่ที่ผมรู้ ผมรู้ว่าในหลวงท่านทำงานหนักแค่ไหน
                  ท่านมีอารมณ์ขันและใส่ใจในทุกรายละเิอียดในการทำงานแค่ไหน
                  ผมอาจจะไม่ใช่หนอนหนังสือแต่ผมมีหนังสือของเกี่ยวกับในหลวงเยอะแยะ
                  มาอยู่เมกาผมก็เผยแพร่เท่าที่ผมจะทำได้
                  ผมกล้าพูดได้ว่าผมอ่านหนังสือเกียวกับในหลวงไม่น้อยกว่าใคร
                  รักและศรัทธาในตัวท่านมากได้ข้อคิดในชีวิตมากก็จากหนังสือของท่าน

ยังไงผมก็ขอโทษนะครับ

ปล (อันนี้ขำๆนะครับอย่าเครียดไปล่ะ) คุณdearsครับ ผมชาตินิยมหรือเสรีนิยมครับเอาให้แน่นะครับ

Comment

ยังไงก็เรารักในหลวงของเราครับ คนอื่นจะว่ายังไงช่างหัวมัน แต่ผมก็เห็นด้วยกับคุณ titan_psp นะตรงนี้ผู้ใหญ่ไม่จำเป็นต้องถูกเสมอไปครับ อายุมากทำผิดก็ยอมรับได้ครับ ไม่ใช่โบ้ย(อันนี้เอาหลักมาจากบริษัทที่ผมทำอยู่เลยนะ) แต่ผมไม่ได้ว่าในหลวงว่าเป็นเหมือนที่ Time กล่าวนะครับ เพราะผมคิดว่าในหลวงท่านทรงตรัสแล้วล่ะครับว่าทำอย่างงี้ดีที่สุดไม่งั้นผมว่าท่านคงไม่คงชื่อนายกคนใหม่หรอกครับ จริงไหมทุกท่าน?

Comment

คุณ titan_psp ครับผมก็เข้าใจคุณนะครับแต่จุดนี้คุณมีสิทธิที่จะคิดอะไรก็ได้ครับแต่ว่าอย่าพูดออกมาดีกว่านะครับ ผมก็โดนเหมือนคุณเหมือนกันหน่ะครับได้แต่เก็บไว้ในใจครับ เข้าใจนะครับ

Comment

อย่าให้ตกอยากให้คนอื่นๆทราบครับ ดันไป

Comment

ถึงคนไทยทุกคน

ท่านทราบหรือยังว่ามีคนไม่ประสงค์ดีได้แพร่คลิปวีดีโอที่ไม่ดีเกี่ยวกับองค์พระมหากษัตริย์ของเราลงในเวป youtube ซึ่งถูก take over โดย Google จากข้อมูลต่างๆ เท่าที่ดิฉันได้อ่านจาก webboard ได้ทราบว่ามีคนที่ไม่ประสงค์ดีโดยใช้นามว่า Thaifreespeech และ MUNTvanGOUD ได้กล่าวอ้างอย่างผิดๆ ถึงพระเจ้าอยู่หัวของชาวไทย ปกติดิฉันไม่ค่อยจะชอบการ Forward เมล์ต่างๆ มากนักเนื่องจากไม่เห็นถึงประโยชน์เท่าที่ควร แต่วันนี้ดิฉันจะขอให้ท่านช่วย ร่วมแรง ร่วมใจกันทำอะไรซักอย่างเพื่อปกป้องพระองค์ หากท่านสะดวกที่จะเขียนเมล์ ก็ Comment youtube ได้ที่ press@youtube.com หรือท่านช่วยส่งต่อเมล์ให้กับคนที่ท่านรู้จักเพื่อช่วยกันทำให้คนที่คิดร้ายเห็นถึงพลังของคนไทยที่รักพระเจ้าอยู่หัว ปกป้องพระองค์ด้วยสันติวิธีต่างๆ แต่ขอให้ใช้คำที่สุภาพอย่างปัญญาชน เพื่อเราจะไม่ถูกโจมตีกลับ หรือท่านสามารถนำ คลิปวีดีโอที่แสดงถึงคุณงามความดีของพระองค์ให้กับชาวโลกได้รับรู้ ดิฉันได้เจอลิงค์วีดีโอที่ดีบ้างอัน แนบมาให้พวกท่านแล้ว

และอีกอย่างหนึ่งกรุณางดใช้ serchengine ของ google ไปสักระยะหนึ่งเพื่อเป็นการแสดงจุดยืนของคนไทย โดยหันไปใช้ serchengine ที่อื่นๆ ลองหาดูหรือถามจากเพื่อนๆก็ได้ ขอให้ทุกคนประสบความสำเร็จ

ขอแสดงความนับถือ พรศิริ โสมาภา

by tkhacker พึ่งได้มาสดๆร้อนๆ ผมอยากให้ทุกคนได้ทราบไว้ก็เท่านั้นครับไม่ได้หมิ่นประมาทแต่อย่างใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
                          Last edited by tkhacker; 24 Apr 2007, 14:26:16.

Comment

ไงก็ช่วยๆกันนะครับ เราคนไทยเห็นแล้วแค้นจากคลิปแย่ๆพวกนั้น

Comment

ดีนะ กดโหวตไป กี่ทีๆ ก็ไม่ติด
                              อย่างน้อยผมคนนึงล่ะ ที่ไม่ผิด อิอิ

Comment

Working...
                              X