Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้ remote desktop ผ่าน internet ข้าม ISP มั่งคับ มาสอนหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยใช้ remote desktop ผ่าน internet ข้าม ISP มั่งคับ มาสอนหน่อย

คือ ผมกำลังหาวิธีเข้าไป remote เครื่องที่บ้านต่างจังหวัดอ่ะครับ ผ่านโปรแกรมอะไรก็ได้ ตอนนี้ลอง VNC อยู่

แต่ปัญหาก็คือ ผมไม่สามารถ ping เครื่องที่บ้านได้ ลอง ping เครื่องเพื่อนก็ไม่ได้ เหมือนกะว่า ไม่ได้อยู๋ใน WAN เดียวกัน

มีใครเคย remote ข้าม ISP มั่งครับ ทำได้รึเปล่า แล้วถ้าทำได้ ต้องทำอะไรมั่งคับ

ข้ามISPก็ยังไม่เคยลองครับ

Comment

ดันครับ ใครทำเป็นช่วยบอกหน่อย

Comment

ตั้งให้ใช้ Remote Desktop ระหว่างเครื่องยังไม่เป็นเลย เคยแต่ Remote ไปเครื่องเซิฟโคโล -*-

(มาช่วยดันครับ)

Comment

ในความเข้าใจผมนะครับ คุณต้องการเข้าไปรีโมทเครื่องอื่น ผ่านทาง adsl คุณต้องไปจำ IP หรือ สร้างขึ้นมา ใหม่แล้วก็กำหนด USer Pass ให้เรียบร้อย แล้ว ลอง รีโมทจากเครื่องคุณดูครับ

Comment

อันดับแรกคุณต้อง ไปลงทะเบียนที่ www.no-ip.com (Free น่ะครับ)

อันดับที่สองคุณก็ download โปนแกรม Dynamic DNS update ในเวป no-ip น่ะแหล่ะ
            มาติดตั้งบนเครื่องที่คุณต้องการจะ remote เข้าไป แล้วก็รันโปรแกรมขึ้นมาพร้อม login มัน
            ใช้ login เดียวกับที่คุณสมัคร no-ip ครับ

อันดับที่สาม เข้าไปในเวป no-ip แล้ว login ไป add host ไว้ ก็จะได้ Host Name ที่เราตั้ง
            ขึ้นมาแล้ว ก็เอา Host Name ที่ได้ไป remote ที่เครื่องเราได้เลยครับ(ใส่ในช่อง Computer ในโปรแกรม remote desktop น่ะแหล่ะ) เป็นอันจบครับ

ปล. ถ้าเครื่องที่เราจะremote มันต่อผ่าน router ต้อง forward port 3389 ให้มันด้วยครับ
            ปล.2 เครื่องที่ค้องการจะremote ต้องตั้ง password ไว้น่ะครับไม่งั้นมันเข้าไม่ได้
            ปล.3 โปรแกรม Dynamic DNS update จะทำงานได้ก็ต่อเมื่อเครื่องถูก logon ไว้แล้ว ถ้าคุณต้องการจะremote ในทุกๆเวลา เครื่องที่คุณต้องการ
            remote ต้องเปิดตลอด และ ต่อ internet ตลอดเวลา อย่าให้ใครปิดเครื่องหรือไฟตก หรือทำให้เครื่องดับ ไม่อย่างงั้นคุณต้องไป logon ที่เครื่อง
            ที่ต้องการ remote อีกครั้ง
            Last edited by wit533; 25 Apr 2007, 15:59:11.

Comment

Forward Port ด้วยนะค้าบ พอร์ตอะไรผมก็จำม่าได้หละ ลองหาในเน็ตดูนะครับ

Comment

Working...
              X