Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำในการซื้อ notebook หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำในการซื้อ notebook หน่อยคับ

ผมจะถอย notebook ใหม่ภายใต้งบประมาณคร่าว ๆๆ น่ะคับ 35,000 - 40,000 บาท
    (ในค่าย AMD น่ะคับ)

มีรายการดังต่อไปนี้คับ
    1. เล่นเกมส์ (หนักหน่อย)
    2. ฟังเพลง
    3. ไม่ร้อนจนเกินไป (เครื่องดับเอง)
    4. มีประสิทธิภาพในการทำงาน ทนทาน นานปี

เห็นเขาบอกว่า aser มีปัญหาเครื่องดับ

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2265910.html

ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยชี้แนะทีคับ

เรียงลำดับความสำคัญ ตามความคิดผมเลยนะ
    อย่างแรก ดู CPU ครับ ควรจะ "X2 1.6GHz ขึ้นไป"ครับ เพราะมันอยู่กับเราอีกนาน ใช่มั้ยครับ ใช่ครับ ขอบคุณครับ อิ.อ. ^^"

อย่างที่สอง ดู VGA ครับ ว่ามันแรงประมาณไหน เพราะเห็นว่า เอามาเล่นเกมส์หนักๆด้วยแล้ว ควรจะเล่นเป็นตัว "GF7600 หรือ X1600 ขึ้นไป" นะครับ รุ่นยิ่งสูงยิ่งดีครับ เพราะว่าจะได้เล่นเกมส์ใหม่ได้หลากหลายหน่อย ไม่ใช่ว่าเอาเป็นพวก "GF7150,GF7300 หรือ X1150,X1450" มาครับ ขอบอกเลยครับว่า "เล่นเกมส์ใหม่ๆไม่ไหวแน่ๆ" เพราะมันแทบไม่ต่างกับออนบอร์ดธรรมดาๆทั่วไปเลยครับ เล่นเกมส์ใหม่ๆงี้ ปรับได้แต่ Lowๆๆๆ และก็ Low อย่างดีก็ Mid-Low ครับพี่น้อง - -"

อย่างที่สาม ควรจะอัด Ram เพิ่มไปครับ ถ้างบประมาณเหลือเฟือ เพราะ ส่วนใหญ่จะยัด 512MB มาให้ครับ เอาสัก 1GB (512x2) หรือจะ 2GB (1GBx2) ก็แล้วแต่ท่านเลยครับ เพราะยังไงท่านก็ต้องแชร์ Ram ไปให้ VGA 256MB แต่ผมว่า เอาเงินตรงส่วนนี้ มาอัด VGA เป็นรุ่นที่สูงหน่อยดีกว่า แล้วค่อยไปอัด Ram เอาทีหลัง เพราะว่า VGA โน๊ตบุ๊คมันเปลี่ยนทีหลังไม่ได้ (ถึงได้ก็ไม่คุ้ม เพราะดูราคา ไอ่เจ้า VGA ที่เสียบแยกได้แล้วเนี่ย เกือบซื้อโน๊ตบุ๊คได้อีกเครื่อง เหอๆๆ - -")

อย่างที่สี่ ดูตัวที่ ลำโพง เสียงดี + ดัง หน่อย ถ้าไม่กะจะเอาไปต่อออกลำโพง หรือ หูฟัง เพราะว่า บางตัวเอามา เสียงเบาหยั่งกะแมวตด เปิดสุดแล้วยังแทบไม่ได้ยิน โดนเสียงรอบๆกลบหมด - -"

ปล. จะเล่นยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร แล้วแต่ท่านเลยครับ แต่ผมขอบอกอะไรไว้อย่างว่าผมไม่แนะนำให้เล่น BenQ กับ Acer เป็นไปได้ก็ให้เล่นเป็นยี่ห้ออื่นครับ เป็นความไม่ชอบส่วนตัวครับ อยากรู้ว่าทำไมถึงไม่ชอบ ลองไปเล่นดูเองแล้วจะรู้ (ผมเคยลองๆเล่นดู แล้วรู้สึก ว่า จอ+กล้องเวปแคม+ลำโพง มัน"สู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้"ครับ) ผมอาจจะรู้สึกไปเองก็ได้ครับ ลองตัดสินใจดูครับ ^^"

Comment

ASUS A6T เป็นคำตอบที่ใกล้เคียงโจทย์ครับ สเปคตาม sig ผมเลยยกเว้นแรมมาใส่เอง

เพราะ
      1 GF7600 go เล่น CC3 ปรับ High ได้สบายๆที่ความละเอียด 1280x800 และจอ 15 นิ้วเล่นเกมสบาย แต่เครื่องหนักนะ หนัก 3.5 โล รวมหม้อแปลงแล้ว

2 เครื่องร้อนถามว่ามากไหม ตอบได้ว่าพอสมควร แต่ไม่เคยร้อนจัดจนดับเลย

3 ระบบเสียงไม่เลว

4 ด้วยขุมพลัง ของ Chipset NF430 และ ASUS ชื่อนี้การันตี ประกัน2ปี หึๆ ผ่านไหมครับ

ลืมราคา ราคาแพงกว่างบ ประมาน 4000 เห็นจะได้

ที่เล่ามานี่ผมใช้เองนะครับ เอาไว้เป็นข้อมูลเฉยๆ
      Last edited by Dark Avenger MX; 25 Apr 2007, 09:04:58.

Comment

ลอง a8jm a8jc

Comment

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำคับ

แนะนำมาอีกได้น่ะคับ

เป็นส่วนหนึ่งของสังคม ที่ดี ที่มีใว้ให้กัน หุหุ

ยินดีรับฟังทุกข้อคิดเห็นคับ
          Last edited by gliu; 25 Apr 2007, 11:08:19.

Comment

แวะมาหาข้อมูลจ้า

Comment

Working...
            X