Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมดิฟาย LED ใส่เคสแบบ ง่าย ง่ายที่สุดในโลก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โมดิฟาย LED ใส่เคสแบบ ง่าย ง่ายที่สุดในโลก

เอาแบบ ง่าย คับ ซื้อหลอดไฟ LED ที่เห็นในรูปนี้มา หก อันคับ

ขั้นต่อไป คับ ต่อ ไฟ แบบ อนุกรมคับ ( ขั้วบวกต่อกับขั้วลบ )

ส่วนใช้ ตัวต้านทาน ไม่ต้องใช้ก็ได้คับ ในรูป ผม ใส่ แค่ 2k มันไม่มีผลอะไรเลย

ใช้ ไฟ 12 v คับ ตัว เสียบสี่พินคับ ไม่ใช่ตัวที่ต่อเข้าบอร์ดคับ

ต่อหลอดน้อย กว่านี้ ขาดทุกดวงแน่ ๆ คับ

ต่อมากกว่านี้ 7 ดวง น่าจะสว่าง แต่ไม่น่าจะมาก

8 ดวงไม่สว่างเลย

ปล. ที่ใส่เพราะมันจะได้ต่อกันง่าย ๆ

ขอเสีย คือ ที่รู้ ๆ กันอยู่ ต่อ อนุกรม หลอดเดียวขาด คือ ขาดหมดคับ

ใครไม่เข้าใจยังไงพีเอ็ม หาผมก็ได้คับ ผมออนแทบจะตลอด
    Last edited by okingkongo; 25 Apr 2007, 00:58:56.

หาเวบอับโหลดรูปไม่ได้ พรุ่งนี้เอามาให้ดู คับ ง่วงแล้วอะ

Comment

มาบอกครับ ว่าท่านเข้าใจผิด ว่า LED อนุกรม หลอดใดขาด ขาดทุกดวง ไม่ใช่นะครับ

ถ้าหลอดใดขาดมันจะไม่ติดเลยสักดวงต่างหาก เราก็เปลี่ยนตัวที่ขาดเดี๋ยวมันก็เหมือนเดิม

แนะนำ ไม่ควรต่อ อนุกรมด้วยประการทั้งปวง ครับ ใช้แบบขนานดีกว่า อิอิ

Comment

ออ ยังไงแน่ ขอความชัดเจนหน่อย ครับ

Comment

Originally posted by Hercules View Post
          มาบอกครับ ว่าท่านเข้าใจผิด ว่า LED อนุกรม หลอดใดขาด ขาดทุกดวง ไม่ใช่นะครับ

ถ้าหลอดใดขาดมันจะไม่ติดเลยสักดวงต่างหาก เราก็เปลี่ยนตัวที่ขาดเดี๋ยวมันก็เหมือนเดิม

แนะนำ ไม่ควรต่อ อนุกรมด้วยประการทั้งปวง ครับ ใช้แบบขนานดีกว่า อิอิ
          ถูกๆๆๆครับ

Comment

ยังไงก็ควรจะมี R ด้วยนะครับ

ถ้ากระแสมันเกินก็ขาดเลยครับ กรณีที่ร้อนๆ กระแสมันจะเพิ่มขึ้นมากจนตัวมันเองรับไม่ไหวก็ บ๋ายบาย

อย่างน้อย ก็ 1K-5K แล้วแต่สีครับ เพราะแต่ละ สี และ ชนิดของ LED นั้นมี I , V ในการ Bias ไม่เท่ากันครับ

Comment

Originally posted by tube_cats View Post
              ยังไงก็ควรจะมี R ด้วยนะครับ

ถ้ากระแสมันเกินก็ขาดเลยครับ กรณีที่ร้อนๆ กระแสมันจะเพิ่มขึ้นมากจนตัวมันเองรับไม่ไหวก็ บ๋ายบาย

อย่างน้อย ก็ 1K-5K แล้วแต่สีครับ เพราะแต่ละ สี และ ชนิดของ LED นั้นมี I , V ในการ Bias ไม่เท่ากันครับ
              เชื่อได้เลยครับของเค้าสวยจริงๆ

Comment

คับปม ผมใส่ R1k คับ

Comment

Originally posted by teecenter View Post
                  เชื่อได้เลยครับของเค้าสวยจริงๆ

ขอบคุณครับท่าน เขิลเลยอ่ะ

Comment

ศึกษาเข้าไว้นะจ๊ะ

Comment

ขาด 1 ดวงก้อเสีย 1 ดวง
                      แค่ open circuit พาลไม่ติดหมดเลยเท่าทั้นคร้าบ

ขนาน 2-3 ดวงดีกั่วนิ กำลังพองาม

Comment

Working...
                      X