Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง raid0 กับ ข้อมูล หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง raid0 กับ ข้อมูล หน่อยครับ

พอดีผมทำ raid0 กับ HDD 250*2 กับบอร์ด DS3

แล้วแบ่ง partition ใน raid เป็น 2 partition c: (เอาไว้ลง windows) d: (เก็บข้อมูล)

อยากถามดังนี้

1.ถ้า raid0 ล่ม ข้อมูลจะหายไหมครับ
    2.ถ้าจะลง format ลง windows ใหม่ใน drive c: ข้อมูลใน d: จะหายรึเปล่าครับ มันต้อง set raid0 หรือลง แต่ driver raid ใหม่อย่างเดียว

ขอบคุณครับ

1. หายครับ แต่ถ้าคิดอีกแง่ HDD ลูกเดียวพังก็หายเหมือนกัน
    แต่บน RAID แบบ Stripe เนี่ย มันกู้ยากกว่าบน HDD เดี่ยวๆเท่านั้นเอง

2. ลง Windows ใหม่ไม่หายถ้าไม่ไป Delete Partition ออกไปก็ยังอยู่ครับ
    ตอนลงถ้าลง Driver ถูกก็จะเห็นเป็นสอง Partition เหมือนเดิมครับ
    (ถ้าตอน Set RAID แล้วลงครั้งแรกเห็นเป็น HDD ลูกเดียวใหญ่ๆ)

Comment

แล้วถ้า raido หลุดล่ะครับ ข้อมูลใน d: จะหายเปล่าครับ

Comment

หลุดก็เกลี้ยงหละครับ
        ทั้ง 2 partition มันก็แยกกันอยู่บน hdd ทั้ง 2 ตัวอ่ะครับ
        แต่ถ้าไม่หลุดก็เหมือนกันกับลูกเดียวทุกประการแต่เร็วกว่า 2 เท่า

Comment

หายแน่ๆครับ
          แต่ผมใช้ ds3 อยู่ไม่เคยเจอหลุดเลย หรือว่าผมใช้ไม่โหด อิอิ โหลดบิตบ้าง นิดๆหน่อยๆ
          เน้นทำงานครับ ผมว่ามันหลุดยากน่า

Comment

raid0นี้มันก็มีข้อดีนะครับ แต่ใช้มันอย่างชาญฉลาดก็แล้วกัน อันตรายมันก็รอบด้านเหมือนกันนะครับ ข้อมูลหายแล้วมันจะไม่คุ้มกันนะครับ ผมหละเศร้ามาแล้วรอบนึง เป็นบทเรียนเลยว่าได้ไม่คุ้มกับที่เสียไปเลย....

Comment

ผมก็ว่าจะปลด raid อยู่ครับ ลองต่อเพื่อลองความแรงเฉยๆ

Comment

ไม่รู้จิ แต่ผมว่าใช้ raid 0 อย่างน้อยต้อง hdd 3 ตัว 2 ตัวแรก raid 0 กัน อีกตัวแยกเป็น drive ต่างหาก เวลา save งานก็เก็บไว้ในที่เป็น ลูกเดี่ยวๆๆ ลูกนั้น raid 0 ลงแต่ windows กะ เกมส์พอ แต่ออกจะเปลือง เพราะ hdd ปัจจุบันก็ 80 G ถ้าทำแบบผมว่าก็ drive C = 160 GB - -"

Comment

ผมคงถอด raid แล้วเอาเนื้อที่ไว้เก็บข้อมูลดีกว่า

Comment

raid0 ล่ม หรือ หลุด
                    ก็ต่อได้น่ะ

เวลา set มันจะมีให้เลือกว่า จะไม่ลบข้อมูลเก่า เท่านั้นก็ใช้ได้แล่ว

อันนี้อยู่ที่ความชำนาญของคน
                    บางคนชอบกดมั่วๆผ่านๆส่งเดชๆ ก็จะไม่เห็น optionนี้ ก็โละๆ เอะอะ หายอย่างเดียว

Comment

ถ้าหลุดต้องลง driver ใหม่เปล่าครับ หรือแค่เข้าไป set ใหม่

Comment

ผมเคย เคลียไบออส แล้วมันจะเป็นค่าเดิม raid0 ผมก็หายด้วยเพียงแค่เซ็ตค่ากลับมาเป็นปกติก็หายแล้วครับข้อมูลกับมาคงเดิม

Comment

ถ้า raid0 ล่ะ ทุกอย่าง บรรลัยหมดครับ
                          แต่ถ้าลง windows ใหม่ ไม่เป็นไร เพราะเราเลือก format เฉพาะ drive c: ส่วน drive d: ไม่เกี่ยวครับ

แนะนำว่า ถ้าอยากใช้งาน raid จริงๆ ทำไมไม่แบ่งส่วนระหว่าง OS กับ ส่วนที่เก็บข้อมูล โดยที่ OS ใช้งาน raid แต่ ส่วนเก็บข้อมูล ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่น่าจะใช้ raid0 ครับ

Comment

ความเร็ว=ความเสี่ยงครับ

Comment

250G*2 ==> RAID0 ==> 500G

ลองทำอย่างผมดีไหมครับ

40G*2 ==> ทำ RAID0 ที่ Port SATA ได้พื้นที่ 80G ไว้ลง Windows (ได้ Performance)

160*2 ==> ทำ RAID1 ที่ Port PATA ได้พื้นที่ 160G ไว้เก็บข้อมูล(ได้ Security)

ใช้ M/B ASUS P4C800 มันมี RAID ทั้ง SATA และ PATA ยังไงซะข้อมูลปลอดภัยแน่ๆ

อ้อ PowerSupply ไม่นิ่งก็มีส่วนทำให้ RAID หลุดได้ง่ายๆนะครับ

ผมใช้ Power Supply 2 ตัวครับ

ตัวที่1 350 วัตต์ จ่าย System ทั้งหมดยกเว้น HDD 4 ตัวและ DVD-ROM
                              ตัวที่ 2 450 วัตต์ จ่าย HDD 4 ตัวและ DVD-ROM

Last edited by phachayo; 28 Apr 2007, 20:28:46.

Comment

Working...
                              X