Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ psu 2 ตัว ทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ psu 2 ตัว ทำยังไงครับ

สอบถามรายละเอียดของการใช้psuสองตัว ต่อแยกกันนะครับ พอดีไฟมันเริ่มไม่พอจะเอาอีกตัวมาใช้กับพวกพัดลมกับledทั้งหลายแหล่ เสียบปลั๊กแล้วทำยังไงให้ไฟเข้าครับ ขอวิธีและข้อควรระวังหน่อย มีรูปด้วยก็ดีเน่อ

ทำอะไรให้มันยาก

switching power supply มันไม่เหมือน power supply ทั่วไปที่ใช้หม้อแปลงที่สามารถขนานวงจรได้โดยง่ายด้วยการขนานขดลวดของหม้อแปลงที่ input เลยแล้วเปลี่ยนตัว Power Transistor หรือ Power Mosfet เพื่อขยายกระแส

แต่แบบ switching มันมี output ที่ต้องมีการ feedback กลับไปภาค input เพื่อควบคุมแรงดัน
    ดังนั้นเมื่อมี power supply อีกตัวเข้ามาขนาน ก็อาจทำให้ผลของแรงดันที่ไม่เท่ากันของ psu ทั้งสองตัว ส่งผลกระทบต่อกัน ซึ่งมันไม่ดีแน่

แต่ถ้าขนานโดยใช้ ไดโอด เร็กติไฟ ก็ทำได้แต่ผลเสียคือ ไดโอดร้อนมาก + แรงดัน ดรอปลง 0.6V
    ไม่สมควรอย่างยิ่ง

แต่ถ้าอนุกรมน่ะ พอทน ขนาน ไม่ว่าแหล่งจ่ายไฟแบบไหนก็ไม่นิยมทำ เพราะเกิดอาการโหลด อิมพิแดนซ์

ซื้อใหม่ชัวร์กว่า

Comment

http://unlimitpc.com/modules.php?nam...howpage&pid=59

Comment

จับสายเขียวตัวที่1 พันกับสายเขียวอีกตัว และ ดำเส้นไดก็ได้ พันกับ สีดำของอีกตัว ใช้ได้

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
          ทำอะไรให้มันยาก

switching power supply มันไม่เหมือน power supply ทั่วไปที่ใช้หม้อแปลงที่สามารถขนานวงจรได้โดยง่ายด้วยการขนานขดลวดของหม้อแปลงที่ input เลยแล้วเปลี่ยนตัว Power Transistor หรือ Power Mosfet เพื่อขยายกระแส

แต่แบบ switching มันมี output ที่ต้องมีการ feedback กลับไปภาค input เพื่อควบคุมแรงดัน
          ดังนั้นเมื่อมี power supply อีกตัวเข้ามาขนาน ก็อาจทำให้ผลของแรงดันที่ไม่เท่ากันของ psu ทั้งสองตัว ส่งผลกระทบต่อกัน ซึ่งมันไม่ดีแน่

แต่ถ้าขนานโดยใช้ ไดโอด เร็กติไฟ ก็ทำได้แต่ผลเสียคือ ไดโอดร้อนมาก + แรงดัน ดรอปลง 0.6V
          ไม่สมควรอย่างยิ่ง

แต่ถ้าอนุกรมน่ะ พอทน ขนาน ไม่ว่าแหล่งจ่ายไฟแบบไหนก็ไม่นิยมทำ เพราะเกิดอาการโหลด อิมพิแดนซ์

ซื้อใหม่ชัวร์กว่า
          กำลังจะหมายถึงแยกpsuจากกันไปเลย มีวิธีอื่นหรือเปล่า ปกติถ้าจะให้psuใช้ได้จะเสียบไฟเข้าmb เปิดเครื่อง ถึงติด แต่อยากได้แบบpsuต่อกับพัดลมโดดๆไม่ต่อกับอะไรเลยแล้วให้หมุน แบบที่เคยเห็นเค้าเทสกันตามร้าน ไม่อยากให้psu ต่อพ่วงกับpsu แนะนำหน่อยนะครับ

Comment

อืมๆๆผมเข้าใจผิดไปหน่อย

ตกลงคือจะแยกใช้สองตัว แต่ให้ควบคุมจากสวิตซ์พาวเวอร์ตัวเดียวใช่รึเปล่าครับ

ผมไม่ทราบว่าสาย Control มันเส้นไหนเหมือนกัน ลองหาข้อมูลดูแล้วกันครับ

แต่ที่แน่ๆ คือ ต้องเอาสายสีดำของ PSU มาต่อเข้าด้วยกัน วิธีไหนก็ได้ เพราะมันเป็น กราวน์ร่วม

และก็ต้องหาสาย Control ในการปิดเปิด เอามาต่อร่วมกัน ก็เป็นอันใช้ได้ครับ

แต่อย่างที่บอก " อย่าเผลอเอาสาย ที่จ่ายไฟมาต่อร่วมกันด้วยนะครับ " เพราะมันจะเป็นการ ขนาน PSU ระวังตรงจุดนี้ด้วย

แต่จริงๆพัดลมมันกินกระแสไฟไม่เยอะเท่าไหร่นะครับ นอกจากจะมีหลายๆตัว

Comment

ขอบคุณมาก แต่ผมไม่ค่อยเห็นภาพเท่าไหร่ มีภาพมาให้ดูมั้ยครับ จะทำตาม ไฟpsuท่าจะแรงเอาเรื่อง ชัวร์ๆหน่อยดีกว่า

Comment

สวิตมันคือสายสีเขียวกับสีดำครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ

Comment

เสียบผิดมันจะระเบิดมั้ยล่ะท่าน 55

Comment

Working...
                  X