Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่องจอฟ้าตอนลง Windows คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่องจอฟ้าตอนลง Windows คับ

คือว่าผมลงวินโดว์แล้วมันขึ้นจอฟ้าคับผมจดโค้คมาให้ดู
    STOP:0x0000000A(0x00000004,0x00000002,0x00000000,0x80531B32)
    ผมลองใช้แผ่น Windows Xp หลายๆ เวอร์ชั่น หลายเถื่อน รวมถึงแผ่นแท้ ก็ขึ้นคับมันจะขึ้นตอนถึงหน้าจอที่ Windows มันกำลังลง Installed Device (หน้าจอที่มันมีเวลาให้ดูว่าอีกกี่นาทีจะลงเสร็จ) หลังจากมันขึ้นจอฟ้าผมก็ Restart มันก็กลับมาหน้าที่ Installed Device ปรากฎว่าก็ลงได้ปกติ (มันเหมือนจะลงแล้วไม่สมบูรณ์ยังไงก็ไม่รู้แต่ใช้ได้) ผมก็เลยลองมาถามดูอ่าคับเพราะมันเป็นทุกครั้งแต่ผมลง Windows ใหม่

ลองขัดแรมดู

Comment

คุณลองลบ drive แล้วทำขึ้นมาใหม่ดูครับน่าจะหายโดยใช่แผ่น windows นั้นแหละครับมันทำได้

Comment

ถ้า OC ไว้ก็เอาลงก่อนนะครับ

Comment

Originally posted by body_boy View Post
          คุณลองลบ drive แล้วทำขึ้นมาใหม่ดูครับน่าจะหายโดยใช่แผ่น windows นั้นแหละครับมันทำได้
          ผมลองแล้วคับ ขัดแรมก็ลองแล้ว ส่วน OC นี่ผมไม่เคยคับ ปรับตามปรกติตลอด งง มากๆ

Comment

ลองเปลี่ยนแรมดูครับผม
            หาแรมจากเครื่องอื่นมาลองใส่ดู

Comment

HDD มี Bad Sector

Comment

ก่อนหน้านี้ได้ลง วิสต้ารึป่าวอะครับ

เหมือนเคยได้ยินมาว่าถ้าลงวิสต้ามาก่อนแล้วจะกลับมาลง xp ต้อง fdisk /mbr ก่อนอะครับ
                (ใช้แผ่นบูตของ xp format ก็ไม่หายต้อง Fdisk /mbr อย่างเดียวเลย) อันนี้ได้ยินเค้าเล่ามาไม่เคยเจอเองครับไม่รู้ว่าใช่รึป่าวนะ

Comment

เออ คือ อาการนี้เป็นได้ หลาย อย่างครับ อย่าง แรก คุณ ใช้ ชิฟเซต ยี่ห้ออะไร ครับ บอท ซับพอท
                  SATA ใหม ต้องใช้แผ่น บูท SATA ด้วย หรือ เปล่า แต่ ก่อน ใช้วินโดร SP1 หรือเปล่า
                  แล้ว ลงใหม่ เป็น SP2 ถ้าเป็นอย่างนั้น ต้อง ทำแผ่น บูท ครับไม่งันจะลง windowsใหม่ ไม่ได้ครับ
                  หรือ ลงหา แผ่น windows SP1 มาลงดูครับ
                  ถ้ายังไม่หาย เอาแรม และแปลง ทาสี(ของใหม่) ปัด ฝุ่นที่ slot ram ดู ครับ ล้างให้ ใหม่ เอายางลบลบ ขา แรมให้ เงาวาบ เลย ครับ แล้วลอง ลงใหม่ ดู อีก ที ครับ ยังไง ถ้าไม่ได้ โพส รุ้นบอทมาครับเดี่ยวจะพยาม หาทางแก้ ให้ ครับ

Comment

Originally posted by alec View Post
                    ก่อนหน้านี้ได้ลง วิสต้ารึป่าวอะครับ

เหมือนเคยได้ยินมาว่าถ้าลงวิสต้ามาก่อนแล้วจะกลับมาลง xp ต้อง fdisk /mbr ก่อนอะครับ
                    (ใช้แผ่นบูตของ xp format ก็ไม่หายต้อง Fdisk /mbr อย่างเดียวเลย) อันนี้ได้ยินเค้าเล่ามาไม่เคยเจอเองครับไม่รู้ว่าใช่รึป่าวนะ
                    แล้วทำยังงัยครับ fdisk /mbr นี่

Comment

ตอนนี้ผมใช้ ซิป VIA อยู่อะคับ บอร์ดผม A7V600 ฮาร์ดดิกนี่ผมว่าคงจะไม่ใช่เพราะว่าผมมี 3 ลูกมันเปงหมดทั้ง 3 ลูกเลย แต่ที่ผมคิดดูนะคับพอผมมาใช้ HD แบบ IDE มันหายคับไม่เปง แต่พอมาใช้แบบ SATA มันก็เป็นอะคับสงสัยจะเกิดจากตรงนี้ ส่วนวิสต้านี่ผมไม่เคยลงอ่าคับ แต่ SP1 นี่ไม่เคยลอง ผมมีขอสงสัยตรง SATA อ่าคับเพราะพอผมเปลี่ยนมาใช้ SATA แล้วมีปัญหาเลย อ๋อแล้วมีอีกอย่างคับ คือว่าผมใช้แผ่นวินโดส พวก V. ที่มีไดร์ทเวอร์ มาให้มันจะไม่เป็นคับ แต่ถ้าลงวินโดส ที่มันไม่มีไดร์ทเวอร์มาให้ แล้วต้อง กด F6 ลงเองนี่จะเป็นทุกแผ่นคับ สงสัยว่าจะมีปัญหาตรง ไดร์ทเวอร์ของ SATA ที่ผมทำลงแผ่นไดรท์ A: หรือป่าว
                      Last edited by beeba; 27 Apr 2007, 14:26:48.

Comment

เตรียมไดร์ A ฟอร์แมทให้เรียบร้อย..แล้วเสียบเข้าไปเลย

แล้วเข้าไปหาคำว่า Make Drive ในแผ่นไดรเว่อร์ที่มาพร้อมเมนบอร์ด ดับเบิ้ลคลิ๊กมัน...

รอ...รอ...รอ..แป๊บหนึ่งโปรแกรมจะรัน..รัน..รัน..แล้วจะได้แผ่นไดรเว่อร์SATA ของ A7V600-X

มาใช้งาน..ขั้นตอนต่อไปก็เริ่มการติดตั้งวินโดส์ได้เลย..แต่อย่าลืมทำให้ใบออสมองเห็นฮาร์ดดิสก์

ก่อนนะ ทางที่ดีใช้ฮาร์ดดิสก์ตัวเดียวก่อนไบออสจะได้ไม่สับสน ลงวินโดส์ให้เสร็จก่อนแล้วค่อยเพิ่ม

เข้าไป..และต้องเข้าไปเลือกในใบออสด้วยว่าจะให้บู๊ตที่ฮาร์ดดิสก์ลูกใหน...เอาใจยากหน่อยบอร์ดตัวนี้

เคยใช้อยู่ตั้งนาน..และตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ..โชคดี..55555

Comment

มันขึ้นหลังจาก copy ไฟล์เสร็จแล้วใช่มั้ยครับ ถ้าใช่แสดงว่าผ่านขึ้นตอนที่มันถามหา driver sata ไปแล้วละครับ (ถ้ามันหา driver ไม่เจอมันจะไม่ผ่านตั้งกะช่วงเลือกไดร์ฟแล้วละครับ)

ส่วนที่ผมบอกตอนแรกนั้นผมก็แค่เคยได้ยินมา แต่คุณก็ไม่เคยลงวิสต้านินะ คงไม่เกี่ยว

สุดท้ายก็นู๋ม่ายรู้ ^^'

Comment

ใช่คับ มันถามหาแล้วก็ลงไดร์ทเวอร์เสร็จเรียบร้อยแล้วมองเห็น SATA แล้วด้วย มันจะขึ้นจอฟ้าตอนมันกำลัง Installed Device (หน้าจอที่มันมีเวลาให้ดูว่าอีกกี่นาทีจะลงเสร็จ)มันก็จะขึ้นคับ

Comment

เคยเจอแรมเสียคับ ถอดแรมออก slot นึงก็ใช้ได้แล้วครับ ลองดูครับ

Comment

Working...
                              X