Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเรื่องการไรท์แผ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเรื่องการไรท์แผ่น

การไรท์ แผ่น เป็น VCD โดยปกติ ผม ไรท์ ที่ 16X หรือ ต่ำกว่า เพราะว่า ถ้าไรทท์ สูงกว่านี้ ดู กับเครื่องเล่นแล้ว จะ กระตุก

แต่ อยากทราบ ว่า เมื่อไรท์ เป็น DVD แล้ว ต้องใช้ความเร็วเท่าไหร่ เหรอครับ ถึง จะ ดูกับเครื่องเล่นได้ น่ะครับ

บอกทีน้า กำลัง จะซื้อ DVD RW และ ยี่ห้อไหนดี ก็บอกด้วยนะ

แต่ combo เราว่า ของ lite on อ่ะ ok เลย ไรท์ แผ่น ได้ 99.99% เพราะ เคยเสียไป 1 แผ่น เลย ทั้งชีวิตของ combo เครื่องนี้

1x DVD = 16x VCD ครับ

น่าจะใช่นะ ถ้าจำไม่ผิด

Comment

ความเร็วไรท์ดีวีดีหนัง
      ไม่เกิน 4X ครับ เต็มแผ่นก้ใช้เวลา 15-18 นาที
      (นิยมใช้กันที่ 4X ก็พอ ไวกว่านั้นไม่แนะนำ)
      เกินนั้นอาจดูกรตุกหรือข้อมูลหายไปเฉยๆเมื่อเวลาผ่านไป

Comment

ดูที่แผ่นคับแต่ห้ามพอดีกับความเร็วสูงสุด ต้องต่ำกว่า

Comment

ผมไรท์8x มาเป็นร้อยๆแผ่นแล้วครับ จนปัจจุบันก็ยังไม่เคยมีแผ่นไหนเสีย หรือดูในเครื่องเล่นDVDแล้วกระตุก หรือข้อมูลหายไปเฉยๆ วันนี้ก็เพิ่งไรไป30กว่าแผ่น ไรท์4xเสียเวลาปล่าวๆครับ เพราะผลงานที่ได้ออกมาก็เหมือนกันไม่มีอาไรแตกต่าง

เดี๋ยวนี้แผ่นDVD R 16X 300กว่าบาทเองครับ ถูกกว่า8Xอีก -*-

Comment

ปรกติ VCD ผมใช้ที่ 24x
            DVD จะใช้ที่ 4x
            ตัวไดร์วปรกติผมใช้ของ Samaung ครับ หลายคนให้ความเห็นว่าไม่ค่อยดี แต่โดยส่วนตัวผมที่ใช้มาก็ไม่ทนดีอ่ะครับ ตอนนี้ใช้ Write Masterอยู่ก็ยังไม่พบปัญหาอะไรครับ

Comment

ถ้า ไรท์ DVD ที่ 4x แล้ว ดูกับ เครื่อง เล่น ไม่กระตุกใช่ไหม ครับ ขอบคุณมากๆ นะครับ

Comment

ไรท์ต่ำๆไว้อะ มันจะได้ forward กับ rewind ได้

Comment

ไม่แน่เสมอไปว่าไรท์ที่ความเร็วต่ำแล้วจะดีกว่าความเร็วสูง
                  เคยทดสอบคุณภาพการไรท์แผ่นหรือเปล่าครับ มันจะช่วยให้เราทราบว่าไอ้ที่เราไรท์ไปนั้น คุณภาพออกมาดีแค่ไหน
                  ใน Nero ก็มีเครื่องมือทดสอบนี้ครับ ชื่อ CD-DVD Speed (อยู่ในหมวดของ Nero toolkit) เลือกการทดสอบแบบ Disc Quality
                  ลองใช้ดูก็ดีนะ จะได้รู้ว่าแผ่นมันเข้ากันได้กับไดร์ฟที่เราใช้แค่ไหน ทดสอบการไรท์ที่หลายๆความเร็ว แล้วทดสอบดูว่าความเร็วไหนผลออกมาดีที่สุด ก็เลือกไรท์ที่ความเร็วนั้นสำหรับแผ่นรุ่นนั้นๆครับ

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
                    ผมไรท์8x มาเป็นร้อยๆแผ่นแล้วครับ จนปัจจุบันก็ยังไม่เคยมีแผ่นไหนเสีย หรือดูในเครื่องเล่นDVDแล้วกระตุก หรือข้อมูลหายไปเฉยๆ วันนี้ก็เพิ่งไรไป30กว่าแผ่น ไรท์4xเสียเวลาปล่าวๆครับ เพราะผลงานที่ได้ออกมาก็เหมือนกันไม่มีอาไรแตกต่าง

เดี๋ยวนี้แผ่นDVD R 16X 300กว่าบาทเองครับ ถูกกว่า8Xอีก -*-
                    ก็ขอให้โชดดีครับ ลุ้นให้ผ่าน 1-2 ปีแรกนะ
                    ผมเอง.............................
                    แผ่นแพงไม่รู้นะ
                    ใช้แต่ vio konco
                    จากประสบการ์ณจริงไม่อิงผลสแกน
                    และจากข้อมูลในการเครมแผ่นของลูกค้า
                    ผมเองไรท์ไม่มากหรอก
                    มีเครื่องไรท์ 4 เครื่อง ไรท์ไม่มากไม่น้อย
                    ไรท์เร่งที่ 8X เมื่อไร
                    โดนเรียกแผ่นแก้แทบตลอดเมื่อผ่านไปได้ 2-3 เดือน
                    ไรท์ 4 X สบายใจกว่า
                    จากผลการเก็บต้นฉบับ
                    ไรท์ที่ 8X ผ่านปีแรกไป แผ่นอ่านยาก หรือ ข้อมูลหายไปเลย 30-40 %
                    ไรท์ที่ 4X แผ่นแทบจะทุกแผ่นผ่าน 2 ปี ไปได้อย่างสบาย(มีเสีย 5-6 %)
                    นานสุดที่มีคือไรท์รุ่นแรกๆ ที่ 2X ผ่านมาจะ 5 ปี ยังดีอยุ่
                    (แต่เริ่มเก้บสำรองแผ่นรุ่นนี้ไว้แล้ว)
                    ปล.กติกาไรท์แผ่นหนัง
                    ใน thaidvd.net ข้อสำคัญคือห้ามไรท์เกินความเร็วที่ 4X เป็นข้อกำหนดสำคัญในการติดต่อไรท์ซึ่งกันและกัน
                    ...............................................
                    Last edited by deedee; 26 Apr 2007, 23:36:52.

Comment

Working...
                    X