Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนวิธีการ รักษา คอมพิวเตอร์ ให้ใช้ได้นานๆ ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนวิธีการ รักษา คอมพิวเตอร์ ให้ใช้ได้นานๆ ทีครับ

ผมได้คำแนะ นำมาจากท่านผู้รู้ครับว่า เค้าให้ หมั่น แสกนไวรัส แสกนสปายแวร์ แล้วมีอีกครับ ท่านผู้รู้เค้าให้ทำ Disk Cleanup กับ Defragment Now... แต่ผมทำ Disk Cleanup กับ Defragment Now... ไม่เป็นอ่ะครับกลัวว่าจะทำมั่ว จากการที่จะดูแลรักษาคอม กับจะทำให้มันพังเร็วขึ้นอ่ะครับ ท่านผู้รู้ท่านให้ ทำเป็นสอนผมทำ Disk Cleanup กับ Defragment Now... ทีครับ หรือมีข้อเสนอ แนะในการดูแลรักษา เพิ่มเติม กรุณา บอกทีครับ ขอบคุณมากครับ

การดูแลเครื่อง

Disk Cleanup กับ Disk Defragment เป็นแค่เพียงส่วนหนึ่ง เท่านั้น

มันช่วย ช่วยชะลอความอืด ของวินโดวท่านได้ พอสมควร

ทำได้ ไม่มีปัญหา

การดูแดรักษา ต้องทั้ง Hardware และ Software

ขอประกันจงสถิตกับตัวท่าน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post

Disk Cleanup กับ Disk Defragment เป็นแค่เพียงส่วนหนึ่ง เท่านั้น

มันช่วย ช่วยชะลอความอืด ของวินโดวท่านได้ พอสมควร

การดูแดรักษา ต้องทั้ง Hardware และ Software

การดูแดรักษา ต้องทั้ง Hardware และ Software ยังไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ ขอแบบ เข้าใจง่ายกว่านี้หน่อยครับ ขอบคุณ ครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post

เดี๋ยวก็เจอยันกับเเต๊ปหรอก เเต่ผมไม่ได้ยันมาจากmicroware

Comment

หลังจากนั้นแล้วก็อย่าลงโปรแกรมอะไรซี้ซั้ว ควรอ่านก่อนจะกดokทุกครั้ง ว่าไม่มีโปรแกรมอาไรแปลกๆที่ไม่รู้จัก ติดมากับโปรแกรมนั้นๆด้วย

และการดูแลhardware ต้องหมั่น เช็ดฟุ่นหรือเป่าฟุ่นออกจากเครื่องคอมท่าน ซัก2เดือนครั้งหรือ3เดือนครั้งก็ได้ ถ้าหยันมากๆก็ ทุกเดือน แล้วคอมท่านจะอยู่กับท่านจนหมดประกัน

Comment

Hardware
            เปิดนานๆก็พักเครื่องบ้าง 10นาีทีก็ยังดี
            อย่า OC มั่วตั้ว ทีละเล็กละน้อยพองามๆ
            ดูดฝุ่นบ้าง ไม่ให้มันตกค้าง ทำให้อุปกรณ์ช๊อต
            ***อย่าให้น้ำเข้าเด็ดขาด***

Software
            .exe เป็นไฟล์ที่อันตรายที่สุด อย่าเพิ่งคลิก แสกนดูก่อน ไม่มีไวรัสก็ยังวางใจไม่ได้ ยังไม่ต้องคลิก เข้า msn แล้วส่งไปให้เพื่อนลองคลิกดูก่อน -.-
            แสกนไวรัส สปายแวร์ สแปมต่างๆ ไม่ให้หนักเครื่องเกินเหตุ

Software เรื่องเล็กครับ มีปัญหาก็ Format ใหม่ จบ
            Hardware นี่สิ เครียดกันยาว

Comment

ดัน

Comment

ไม่เห็นมีครัย พูดถึงเรื่อง Disk Cleanup กับ Defragment Now... มั่งเลยอ่ะครับ

Comment

Disk Cleanup กับ Disk Defragmenter มันก็แค่เคลียไฟล์ กับ จัดเรียงไฟล์ครับ

ไม่สำคัญเท่าไหร่หรอกครับ ก็คล้ายๆเช็คว่า ไฟล์ไหนอยู่ตรงไหน ไฟล์แบบนี้มีเท่าไหร่ กี่%

ฟอแมทซะก็ ไม่มีไฟล์ให้เรียงละครับ อิอิ

Comment

Working...
                  X