Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเกี่ยวกับCPUคับผู้รู้ช่วยทีนะคับ[^^]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเกี่ยวกับCPUคับผู้รู้ช่วยทีนะคับ[^^]

อยากจะทราบว่า CPU เสียหรือเสื่อม นี่อาการมันเป็นยังไงหรอครับ พอดีว่าเครื่องผมปกติมันเร็วอ่ะคับแต่พอโอเวรอ์คล๊อกแล้วมัน เป็นBluescreenบ่อยมาก ก้อเลยไม่แน่ใจว่าCPUมันไหม้รึเปล่า เครื่องช้าๆๆๆมากกกกกกอืดโคดดดเลยอ่ะครับโดยเฉพาะตอนStart window รอนานมากกๆ ผมก้อเลยไม่รู้ว่ามันเกิดปัญหาที่ตัวไหนอ่าครับ เลยแก้ไม่ถูก เพราะว่าพวกเมนบอร์ด การ์ดจอ แรม ผมเปลี่ยนไหม่หมดแล้วยกเว้นCpu ถ้าใครรู้ก้อช่วยตอบทีนะครับเครียดมากๆเลย ง่า>.<

ปล.ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง [ล่วงหน้าละกันนะ อิอิ]

อาจเป็นที่ SOFTWARE ลองลงวินโด้ใหม่ดูนะ ถ้ายังช้าอยู่เหมือนเดิมละก็

คงเป็นที่ HARDWARE

Comment

ถ้าcpuไหม้ก็ใช้ไม่ได้ละคับ นี่ยังใช้ได้อยู่ แสดงว่ายังไม่พัง ที่ช้าๆหรือบลูสกรีนอาจเป็นเพราะocละมานไม่ดีก็ได้

Comment

ปรกติครับ เครื่องใช้ไปนานๆก็จะอืดลงอะครับ ถ้าฟอแมตก็จะเป็นปรกติครับ ตามธรรมดาCPUนี่ถ้าเราไม่ O/c ก็จะอยู่ได้สบายๆเลยครับ 5-6 ปี

เหมือนกับรถยนต์อะครับ ถ้าเราไม่ล้างเลยฝุ่นมันก็เยอะใช่ไหมครับ คราบขี้โคลน ฝุ่น แบบเนี๊ยครับ

Comment

O/Cแล้วอัดไฟเพิ่มเข้าไป..ที่ช้าเพราะไฟเลี้ยงไม่พอ..ลองดูครับ...

Comment

ลงวินโดวส์สิ แล้วดูว่ามันยังอืดอยู่ไหม cpu ไม่น่าเสีย
            ส่วน bluescreen อาจเป็นความไม่เข้ากันของ hardware/software

Comment

ผมก็เคยเป็น ลอง oc ให้ต่ำลงสิครับ จะหาย ต่ำไปเรื่อย จนไม่เป็น

Comment

ไฟ ด้วยคน...

Comment

Originally posted by retry172 View Post
                  อยากจะทราบว่า CPU เสียหรือเสื่อม นี่อาการมันเป็นยังไงหรอครับ พอดีว่าเครื่องผมปกติมันเร็วอ่ะคับแต่พอโอเวรอ์คล๊อกแล้วมัน เป็นBluescreenบ่อยมาก ก้อเลยไม่แน่ใจว่าCPUมันไหม้รึเปล่า เครื่องช้าๆๆๆมากกกกกกอืดโคดดดเลยอ่ะครับโดยเฉพาะตอนStart window รอนานมากกๆ ผมก้อเลยไม่รู้ว่ามันเกิดปัญหาที่ตัวไหนอ่าครับ เลยแก้ไม่ถูก เพราะว่าพวกเมนบอร์ด การ์ดจอ แรม ผมเปลี่ยนไหม่หมดแล้วยกเว้นCpu ถ้าใครรู้ก้อช่วยตอบทีนะครับเครียดมากๆเลย ง่า>.<

ปล.ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง [ล่วงหน้าละกันนะ อิอิ]
                  + CPU เสีย ที่เคยเจอ อาการคือ เปิดเครื่องไม่ได้ครับ ....
                  เหตุผลคือ เครื่องไม่มีส่วนสมองประมวลผลไปรันตั้งแต่ช่วง POST ไงครับ ( อาจจำคำเทคนิคผิด ก็ขออภัย )
                  + CPU เสื่อม ....เคยคุยกับบรรดาเทคนิคเชี่ยนด้วยกัน ไม่มีครับ ส่วนมากเป็นส่วนอื่นเสื่อมสภาพมากกว่าครับ
                  รอสมาชิกท่านอื่นๆมาเพิ่มเติมละกันครับ
                  + ตอนสตาร์ท วินโดว์ ที่รอนานๆนี่ เคยเจอของลูกค้า คือ โดน สปายแวร์ครับผม (โดนสปายแวร์ไป 77 ไฟล์ ) แนะนำให้ ใช้ ....
                  Ad-aware + Spybot Search& Destroy ( Freeware ทั้งคู่ ) อัพเดทและตรวจฮาร์ดดิส สัปดาห์ละครั้ง
                  แอนตี้ไวรัส แนะนำ NOD32 / Norton / Bitdefender ....Norton นี่...บางคนไม่ชอบเพราะอาจใช้ยากและในอดีตมีปัญหากะการเข้ามาเซต registry เครื่องแบบที่ช่างคอมพ์ปวดหัวไปเลย แต่ปัจจุบันเห็น User บางคนชอบก็เยอะครับ
                  Edit : OC แล้วขึ้น Bluescreen ก็ต้องลดการ OC ลง ไปเซตและจดไว้ว่าปรับลดตัวไหนแล้วดีกว่ากัน
                  เช่น FSB Vcore Vram อัตราทด เครื่องแต่ละตัว บางที...ก็ OC ได้ไม่เหมือนกัน 100% หรอกครับ ต่อให้สเปคเดียวกันก็เถอะ
                  เด๋วจะนึกว่าสมาชิกท่านอื่นสเปคเหมือนเราเห็นๆ แต่ทำไมเรา OC ได้ไม่เท่าเขาล่ะหว่า....เครื่องใครเครื่องมันครับ
                  สุดท้าย : การ OC บางครั้งอาจเทสต์โปรแกรมหินๆ เช่น SuperPI(32M) 2 ตัว-ผ่าน RamTest-ผ่าน 3DMark-ผ่าน ORTHOS-ผ่าน สารพัดจะ-ผ่าน แต่ตอนใช้งานจริงไม่ work นี่ ( เช่น แปลงไฟล์วีดีโอไม่ผ่าน ) ผมเคยเจอมาแล้วครับอย่างน้อย 3 เครื่อง ดังนั้นถ้า OC แล้ว ควรลองใช้ทำงานของตัวเองไปอีก 7 - 10 วัน ถ้าไม่มีอาการเพี้ยนของโปรแกรมใดๆที่ใช้ประจำปรากฏให้เห็น ก็น่าจะถือว่าค่า ที่เซต OC ไว้นั้น work จดเป็น ค่า มาตรฐานของเครื่องเราไว้ก็ดีครับ
                  ( ตัวอย่างเครื่องที่เจอ : OC จนเกินงามทำให้ โปรแกรมเล่น ไฟล์ AVI + Subtitle ไม่ผ่าน อาการคือ ซับไตเติ้ล หายเป็นบางประโยคหรือบางคำ )
                  Last edited by being; 27 Apr 2007, 11:30:33.

Comment

ขอขอบพระคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงนะครับ ^^ แล้วผมจะลองดูขอบคุณมากจร้าๆๆๆๆๆ

Comment

เออช่ายงับ แล้วอีกอย่าง พอลองแกะCpu มาดูมานไหม้จนซิลิโคลนดำปี๊เลย ร้อนจัดจน วิลอโคลนเอาไม่อยู่ เออช่าย ลืมบอกไปของผม p.43.0E อ่ะ มันค่อยข้างร้อนจนน่ากลัว ล่อไป70เองศา เลยถอดฝาออกเอาพัดลมเป่า - -" มันก้อลดลงได้10องศาได้ สงสัยได้ฤกษ์เปลี่ยนเป็น C2Dและ

Comment

Working...
                      X