Announcement

Collapse
No announcement yet.

X2-3600+ 65nm เราจะสามารถแก้ไขเรื่องแรมวิ่งไม่เต็มได้ไหมครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X2-3600+ 65nm เราจะสามารถแก้ไขเรื่องแรมวิ่งไม่เต็มได้ไหมครับ ?

พอดีผมจะซื้อ X2 3600+ 65nm น่าสนใจมาก เห็เค้าบอกว่า ตัวคูณมันเลข คี่ ทำให้แรมวิ่งไม่เต็ม

ผมจะถามดังนี้นะครับ

1.แรมวิ่งเต็ม 800 กับไม่เต็ม 800 นี่เห็นผลต่างกันเยอะไหม๊ครับ ทั้งในแบบ Dual และไม่ Dual
    2.เราสามารถเอามันมาลดตัว คูณลงได้ไหมครับ แล้วถ้าลดแล้วจะลดเหลือเท่าไหรดีให้ความเร็วตกลงไม่มาก
    3.ลดตัวคูณแล้ว สามารถทำการ over clock ขึ้นได้อีกสักเท่าไหรถึงจะพอเหมาะครับ ?

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ

ไม่มีใครรู้เลยหรอครับ

Comment

ลดตัวคูณเป็น 8 วิ่งเต็มแนน่แต่สัญญาณนาฬิกาลด แล้วค่อยไปปรับ FSB เอา ลองทำดูครับ
      หรือค่อยๆปรับ FSB แล้วใช้ cpu-z ตรวจสอบดูว่าแรมวิ่งเต็มหรือยัง

Comment

ปรับบัสขึ้นไปสิครับ ไม่ต้องกัวว่าไม่เต็ม เกินแน่ๆ

Comment

ดันบัสขึ้นไปตามใจชอบเลยคับ ขึ้นสบายๆ อิอิ

Comment

ไม่ต้องซีเรียสครับ clockมันไปเหอะครับ แรมไม่ไหว ก็ต้องทดแรมอยู่ดี

Comment

ไม่ทำอะไรเลยครับ x2 3600+ วิ่งเดิม ๆๆ กับ M2N-E กับ kingmax 667 1 กิ๊ก
              ก็ 1.9 ครับ ทำงานสบาย ๆๆ ครับ word งานเอกสารทั่วไปครับ อย่าซีเรียสครับ

Comment

ถ้าเอาไปคล๊อกก็ไม่ต้องไปสนใจตัวคูณหรอกครับ แต่การลดตัวคูณก็มีประโยชน์เหมือนกัน เพราะที่ speed เท่ากัน บัสสูงๆมันให้ผลดีกว่า

แต่ถ้าไม่คล๊อก ตัวคูณเลขคี่ก็เสียเปรียบเป็นธรรมดา ผลต่างมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับว่าเราเอามันมาทำงานอะไรครับ

Comment

สบายสบาย..........อิอิ

Comment

ช่างหัวมันครับ อัดไฟไปหน่อย ดัน 3 Ghz สบายๆครับ

Comment

ไฟเดิมๆ ผมไปได้ถึง 2.7-2.8แน่ะ เพราะฉะนั้น อัดไปเถอะครับ แต่ความร้อนพุ่งมา 7-8องศาได้

Comment

ไฟเดิมๆ x 9.5 โอเคใช่ไหม๊ครับ โดยที่ไม่ต้องปรับไฟขึ้น
                        แล้ว FSB นี่ปรับยังไงหรอครับ ผมไม่เคยลองครับ ได้อธิบายแบบละเอียดได้จะขอบคุณมากครับ

Comment

ผมว่าท่านลองลากเดิมๆดูก่อนคับ ปรับออโต้หมด ว่าลากบัสแรมว่ารับได้บัสเท่าไหร่ที่บูตได้ใช้งานได้แล้วพอตัน ค่อยลดบัสแรมลงมา เช่น แรมบัส 667 ลดเป็น 533 ถ้ายังไม่ดีขึ้นให้ลด HTT จาก 5เป็น4 หรือ3 แล้วลากบัสขึ้นไปเรื่อยๆจนได้ที่ทำงานได้เสถียรที่สุดในการใช้งาน อย่าลืมเพิ่มไฟ cpu+ram ด้วยนะคับ ค่อยๆขยับขึ้นทีละนิด หรือปรับไฟไว้สูงๆหน่อยก่อนเลยก็ได้ ทีนี่ก็อยู่ที่ดวงแล้วคับ ว่าจะได้มากน้อยเท่าไหร่กัน อิอิ
                          อย่าลืมดูความร้อนนะคับ ถ้าสูงมากๆมันจะแฮ้งค์บ่อย รักษาความร้อนให้ดี -*-

Comment

ทั่น gamer xp นี้แรมวิ่งเต็มหรอครับ 400 อ่ะ(ลองเช็คแบนวิทหน่อยจิ)

ของผม 9.5 นี้วิ่งไม่เต็มหงะ - -* อัดไปโน้น 490-520 แรมวิ่งจริงแค่ 427 เองหงะ(hynix+promos 1G*2)

Comment

Working...
                            X