Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้การ์ดจอ GF 7300 GS 256 mb แต่พอเล่นเกมแล้วกระตุกเกิดจากอะไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อืมมม การ์ดมันมีเทอร์โบเคชไหมครับ ที่แบบดึงแรมปรกติมาเพื่มให้การ์ดจออะครับพวกการ์ดรุ่นเล็กๆมักจะมีมา ลองดูครับ

Comment

แล้วจะดูยังไงครับ ว่า การ์ดจอมีกี่ท่อ แล้วจำนวนท่อเท่าไหร่ถึงจะดีครับ?

Comment

ใช้โปรแกรมพวก Riva Tune ดูก็ได้ครับ ส่วนท่อเท่าไหรถึงจะดี ยิ่งมากมันก็ยิ่งดีแหละครับแต่มันก็แลกมาด้วยราคาที่แพงขึ้นน่ะครับ เอาแบบ เหมาะสมกับงานหรือเกมส์ที่เราจะเล่นก็พอแล้วครับ พอเพียงๆ ^^

Comment

Originally posted by Hangger View Post
          อืมมม การ์ดมันมีเทอร์โบเคชไหมครับ ที่แบบดึงแรมปรกติมาเพื่มให้การ์ดจออะครับพวกการ์ดรุ่นเล็กๆมักจะมีมา ลองดูครับ
          ที่บอกว่า การ์ดมันมีเทอร์โบเคช นี้มันคือไรคับแล้วมันดูยังไงหรอคับ

ขอบคุนคับ

Comment

ดูที่กล่องของการ์ดเอาน่ะครับถ้ามีมันจะเขียนใว้ น่ะครับส่วนเรื่องการทำงานของมันเป็นยังไงเดี้ยวจะหาลิ้งให้ดูคับ

Comment

โดยเจ้า Hyper Memory นี้หลักการทำงานของมันคือมันสามารถดึง Ram จากระบบมาช่วยในการประมวลผลได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับข้อกำหนดในตารางด้านบนนี้ด้วยครับ โดยที่เห็นเขียนว่า Local นั้นคือจำนวน Ram บนการ์ดจอส่วน System นั้นคือ Ram ในเครื่องเราครับ หากให้ผมอธิบายตามตารางอย่างง่ายๆก็คือ ถ้าการ์ดจอของเรามี Ram 64 MB และเครื่องของเรามี ram อยู่ 256MB ..... ด้วยเทคนิค Hyper Memory นี้จะช่วยให้การ์ดจอเราดึง Ram จากระบบมาใช้ได้อีก 64 MB กลายเป็นการ์ดจอเรามี Ram เป็น 128 MB นั่นเอง

ก็อบลิ้งมาจาก unlimitpc ครับ ไอ้ไฮเปอร์ แมม การทำงานก็เหมือนกับโทโบ เคช เหมือนกันครับ

Comment

แล้วถ้ามันกระตุกอย่างงี้แล้วผมจะแก้ไงอะคับ ปัยหามันจากไหนคับ ช่วยทีคับๆ
                เครื่องเพื่อนผมแรม 256 การ์ดจอออนบอร์ดยัง เล่นได้ลื่อเลยคับ ผมละอิจฉาแถมเครื่องเพื่อนผมมันซื้อนานแล้วแต่ผมเพิ่งซื้อได้2เดือนเอง จะแก้ไงคับ

Comment

เป็นทุกเกมส์หรือป่าวน่ะครับหรือเป็นเฉพาะเกมส์ครับถ้าเป็นมันทุกเกมส์อาจจะไม่ใช้ปัญหาที่การ์ดจอก็ได้นะเพราะแรม 512 เล่น DotA ไม่น่ากระตุกหรอกครับ

Comment

คือว่ามันเปน ทั้งเค้าเตอและดอทเอเลยคับ ตอนแรกไหม่ๆเล่นเค้าเตอไม่กระตุก แล้วสักพักก้อกะตุกพอเอาดอทเอมาลงมันก้อกระตุก ผมไม่รู้เหมือนกันนะคับว่ามันจะเกี่ยวกันหรือป่าวคับ

Comment

งั้นลองสแกนไวรัสดูครับ - - ผมเคยเป็นเหมือนกันแบบนี้แรกๆเล่นเกมส์ปรกตินะสักพักกระตุกทุกเกมส์ทำทุกวีธีไม่หายเลยลองสแกนไวรัสดูเจอแล้วก็ลบทิ้งหายกระตุกเลยลองดูนะ

Comment

ครับขอบคุณคับเด๋วผมจะลองดูคับ ได้ผลยังไงเด๋วผมจะมาบอกคับ

Comment

พี่คับ Antivirus ร่มแดงนั้น พอscanเสดแล้วจะลบ ลบไงอะคับ

Comment

พอสแกนเจอ เลือกติ้กที่ช่อง delete ครับแล้ว ok ครับผม

Comment

ไม่หายกระตุกอีกทำไงคับ

Comment

ผมว่าไม่เกี่ยวแน่นอนครับ สำหรับกรณีของ จขกท. ที่มีคนบอกว่าน่าจาเกิดจากแรมหรือการ์ดจอไม่พอ เพราะผมเอง เล่นดอทเอ ด้วยfx5200 ได้ลื่นสบายบรื๋อครับ แถมเเรมผมตอนนั้นยังเเค่256+128 ซะด้วยซ้ำ
                                แต่กรณีของ จขกท. เนี่ย เหมือนน้องผมเลยครับ เขาซื้อคอมใหม่ ซีพียูC2D การ์ดจอ ก้อ7600gtอะ มานเล่นออดิชั่น ยังกระตุกเลยคับคุณพี่ท่าน เลยลองไปเชคที่ร้าน เขาเลยแนะให้ส่งเมนบอร์ดกะการ์ดจอไปเคลมอะ พอได้ของใหม่มา ก้ออาการกระตุกก้อไม่มีละ ผมเลยคิดว่า โอกาศผิดพลาด น่าจามาจากเมนบอร์ดก้อได้ครับ อันนี้เเค่สัณนิษฐาน

Comment

Working...
                                X