Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอย LCD 22" Asus MW221U มา แจ่มมาก มีคำถามรบกวน + Review

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอย LCD 22" Asus MW221U มา แจ่มมาก มีคำถามรบกวน + Review

ไปซื้อ LCD 22" Wide : Asus MW221U ที่ฟอร์จูน
    สอยมาราคา 12,400 บาท (รวม VAT) ประกัน DCOM 3 Years

Review เคร่าๆให้ฟังกันนะครับ
    ก่อนซื้อตัวนี้ผมใช้เวลารวบรวมข้องมูลมาประมาณเกือบๆเดือน
    เดินสำรวจพันทิพ ฟอร์จูน เห็นตัวจริงหลายรุ่น หลายยี้ห้อเหมือนกัน
    จากเดิมที่มีความคิดว่าแค่จะเอา 19" ก็กลายมาเป็น 22" ในที่สุด
    จนตัวที่เข้ารอบสุดท้ายมีสามตัว
    1. BenQ FP222W
    2. Sumsung 226BW
    3. Asus MW221U
    ที่คัดตกรอบกันไปตัวแรกผมเทียบ BenQ กับ Samsung ก่อน
    เห็นได้ชัดว่า Samsung ภาพคมชัดกว่า และสีดีกว่าพอสมควรเลยทีเดียว
    เพราะตอนแรกผมก็คิดว่าซื้อ BenQ 9,800 บาท ถูกกว่า Samsung ตั้ง 2,500 บาท
    Samsung เอง ผมหา Panel S ไม่ได้แล้ว เหลือแต่ A , C เท่านั้น
    แต่ที่สำคัญที่สุด BenQ ,Samsung จะออกรุ่นใหม่มาเดือนหน้า
    ผมไม่อยากรู้สึกว่าเพิ่งซื้อไปแล้วมีรุ่นใหม่ออก มันเหมือนโดนตบหน้ายังไงไม่รู้
    เลยต้องกลับมามองที่ Asus ตัวนี้ ซึ่งผมไม่เคยเป็นตอนที่มันเปิดอยู่เลย
    และแล้วผมก็หาลองจนได้ โดยลองต่อกับ DVI โดยตรง ภาพที่ได้คมเกินคาดมากๆครับ
    แล้วก็สีสดสวยงามอิ่มเต็มตาดีทีเดียว เรื่อง Ghost ก็ไม่เกิดขึ้นขณะเล่นเกมส์แม้แต่น้อย
    ก็เลยเทสต์ Dead แล้วหิ้วกลับมาเลย
    ส่วนตัวผมถือว่าพอใจและ Happy กับ Asus ตัวนี้มากๆครับ
    ถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับคนที่กำลังมองหาจอในระดับนี้อยู่

แต่มีปัญหามารบกวนเพื่อนๆนิดนึงครับ

1. ที่ห้องผมเวลาเล่นผมจะเปิดไฟดวงเดียว ซึ่งจะเรียกว่าความสว่างมีไม่มากนัก
    ทำให้ภาพดูแสงจ้าและแสบตาเหมือนกัน ผมลด Brightness จากเดิม 90 ลงมาที่ 60
    ก็พอช่วยได้บ้าง ไม่อยากลดมากกว่านี้แล้ว เพราะไม่อยากให้สีมันไม่สวย
    มีวิธีการปรับแต่งยังไงไม่ให้มันแสงแสบตามากมั้ยครับ

2. ผมเล่นเกมบางเกมมันยืด ถ้าจะไม่ให้ยืดเซตตรงไหนครับ ยังไงรบกวนที
    เล่น GunBound รถมันยืดๆ ไม่รู้มันไปกินไรมา ระยะทางก็กะไม่ถูกเลย
    เล่นปังย่าตัว Arther จากเดิมอ้วนอยู่แล้ว คราวนี้ตัวละคร นน.เพิ่มอีกเท่าตัวเลย อ้วนเชียว

ยังไงรบกวนด้วยนะครับ ข้อแรกนี่ผมซีเรียสเลย
    เพราะเป็นคนอยู่หน้าคอมวันนึงนานพอสมควรเลยทีเดียว
    เผื่อใครมีสูตรวิธีการปรับดีๆ ได้ขอลองนำมาใช้มั่งครับ

ปล. ตั้งแต่ใช้ 22" ผมเมื่อยคอมากเลยครับ หันไปหันมามองไม่ทั่ว ^^"

ขอบคุณมากครับ

ปรับตามนี้ครับ ไม่ให้ยืด

Comment

ดูหนังไม่ค่อยดีรึเปล่าครับตัวนี้ ผมก้อยากได้น่ะ ไปซื้อที่อาคารฟอจูนหรอคับ มันอยุ่แถวไหนอะ จาไปดูมั่ง

Comment

รบกวนถามหน่อยครับว่าเวลาดูหนัง HD มีปัญหาไหมครับ
        พอดีจะซื้อจอ 22 อยู่เหมือนกัน

Comment

ผมใช้ตัวนี้อยู่ ซื้อมาไม่ได้ดู spec เลยรู้แต่สวยดี
          ก็สวยดีจริงๆอ่ะครับ เต็มตาดี

ดูหนังก็ดีนะครับ แต่ไม่มี หนัง HD ดู
          โดยส่วนตัวผมว่า ตัวนี้กับ samsung 22 นิ้ว ดูที่ภายนอกก็พอมั้งครับ spec ไม่***ง

แต่ ตัวนี้ไม่สามารถ ปรับสีได้นะครับ ไม่มีdriver ด้วย

Comment

ตัวนี้ปรับสีได้นะครับ
            มีเป็น RGB ให้ปรับตามปกติครับ
            ^^

Comment

22" คงใหญ่สะใจน่าดูแฮะ เล่นเกมคงมันเลยอ่ะดิที่นี้....

Comment

Working...
              X