Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องสายแพรอีกซักนิดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องสายแพรอีกซักนิดครับ

คือว่าสายแพรของ HDD IDE เสียบ CD DRIVE ได้มั้ยครับ
    แล้วต่อจากเมื่อวานที่ผมเคยถามไปว่าที่บอร์ดผมพึ่งเครมมาใหม่
    แล้วมันมีอาการแปลกๆคือเสียบปลี๊กไฟเข้าแล้วคอมติดเองทั้งๆที่ยังไม่ได้กดสวิตซ์
    คือผมสงสัยว่าบอร์ดที่ได้มามันเป็นของคนที่เครมแล้วช่ายป่าว
    แล้วใช้ไปนานๆเครื่องผมจะเน่าป่าว(อาการเปิดแล้วติดเองอ่ะ)
    ขอบคุณครับ

คือว่าสายแพรของ HDD IDE เสียบ CD DRIVE ได้มั้ยครับ
    ได้ครับ

แล้วมันมีอาการแปลกๆคือเสียบปลี๊กไฟเข้าแล้วคอมติดเองทั้งๆที่ยังไม่ได้กดสวิตซ์
    อา่จจะมีปัญหาที่เคสตรงสาย power swith ( มันลัดวงจรอยู่ )

คือผมสงสัยว่าบอร์ดที่ได้มามันเป็นของคนที่เครมแล้วช่ายป่าว
    เป็นไปได้สูงครับถ้าไม่ใช่รุ่นออกใหม่

แล้วใช้ไปนานๆเครื่องผมจะเน่าป่าว(อาการเปิดแล้วติดเองอ่ะ)
    mainboard พังยากกว่าอุปกรณ์อื่น คงไม่เสียง่าย ๆ หรอกครับ

Comment

ลองแก้ไขตรงสวิตช์ดูครับ

Comment

ลอง ตั้งค่าใน BIOS ดู

Comment

คือผมลองถอดจัมเปอร์(เรียกถูกป่าวไม่รู้)
          ที่มันต่อหน้าเคสกับบอร์ดอ่ะออกให้หมดมันก็ยังติดเองอยู่ครับ
          ขนาดเปลี่ยนจั๊มป์เคลียCMOSเสียบปลั๊กไฟมันยังแลบเลยครับ

Comment

ลองปรับค่าในไบออสดูครับ
            มันจะมีให้ตั้งสถานะในส่วนของ Power Manament น่ะครับ
            หัวข้ออะไรจำไม่ได้ แต่มันจะมีให้ปรับได้ประมาณ Power ON, Power OFF, Last State

Comment

ใน bios หัวข้อของ last state อะไรนั่นแหละครับ ปรับเป็น always off

Comment

Working...
              X