Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ทราบว่าทำไมพี่ ๆ ถึงไม่เอ่ยถึงเมนบอร์ดตัวนี้เลย ECS P965T-A

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ทราบว่าทำไมพี่ ๆ ถึงไม่เอ่ยถึงเมนบอร์ดตัวนี้เลย ECS P965T-A

สวัสดีพี่ ๆ ทุกคนครับ

พอดีผมสนใจเมนบอร์ดตัวนี้อยู่น่ะครับ ECS P965T-A จะนำมาใช้ กับ E6300 ครับ

ไม่ทราบว่าเมนบอร์ดตัวนี้มันไม่ดียังไงหรอครับ
    รบกวนพี่ ๆ ช่วยชี้แนะ ข้อดี ข้อเสีย ของเมนบอร์ดตัวนี้ให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ECS น่าจะเป็น M/B ระดับกลาง

ไม่ประหยัดเหมือน Asrock แต่ไม่หรูหรา เหมือน GB ASUS

ดูจาก Chip แล้วมันก็พวกเดียวกับ DS3 P5B

แต่เนื่องจากไม่ค่อยมีคนใช้ ทำให้เราไม่รู้ข้อดี - เสีย ในลักษณะที่เกิดจาก การใช้งานจริง รวมถึงการปรับแต่งของ Bios ( สำคัญมากสำหรับขา OC )

ถามว่าใ้ช้ได้ดีไหม คงพอ ๆ กันกับ DS3 หรือ P5B แต่อาจจะด้อยกว่าในเรื่องการออกแบบ และวัสดุที่ใช้ รวมถึงการปรับแต่งของ Bios ที่ผมว่ามีไม่มากเท่าของ GB Asus (มั้ง)

ปล. คงไม่มีบอร์ดรุ่นไหนที่ใส่ C2D ได้แล้วแย่ไปกว่าของผมแล้วครับ

Comment

ECS เป็น Board ระดับล่างที่เน้นความประหยัด เนื้องานโดยรวมผมว่าดูแย่กว่า Asrock อีกนะ (อันนี้ผมเปรียบเทียบจากประสบการณ์ที่ผมใช้มานะครับ กับ Board ในราคาพอๆกัน) สำหรับ ECS นั้นมันจะมี Function ที่สามารถปรับหรือ OC ได้ค่อนข้างน้อย หรือบางตัวปรับอะไรแทบไม่ได้เลย

พักหลังๆนี้ทาง ECS เองก็มีออก Board รุ่นสูงๆหน่อยที่เติมลูกเล่นในการ OC ,แต่ก็ทำได้ไม่ค่อยดีนัก อุปกรณ์บนตัว Board เช่นพวก IC ต่างๆอยู่ในเกรดแค่ปานกลางอ่ะครับ Board ดูโล่งๆยังไงไม่รู้

ถ้าซื้อเอามาใช้งานโดยไม่ต้องการ OC เลยมันก็พอได้ครับ แต่ในใจผมกลับชอบของ Asrock มากกว่าเพราะราคาก็ไม่แพงไปกว่ากันเท่าไหร่ แต่เนื้องานทำได้ค่อนข้างดีเลยทีเดียว การ OC ก็ทำได้ค่อนข้างดีกว่าเยอะอ่ะครับ ยังพอมีให้ปรับบ้าง (ถึงจะปรับไฟอะไรไม่ได้มากก็เหอะ)

อีกอย่างคือเรื่องของการรับประกัน เท่าๆที่ดูในไทยก็มี Com7 , A&L แต่สินค้ามันไม่ค่อยจะมีน่ะครับ เคลมทีรอนานเลย นี่ผมก็ไปเคลม ECS ไว้จะครบเดือนอยู่แล้ว -*- ยังไม่ได้เปลี่ยนรอซ่อมนานโคตร

Comment

ECS ถ้าไม่ประกัน AL คงจะไปได้ไกลกว่านี้ในบ้านเรา ผมก็ใช้อยู่ ราคากับคุณภาพผมว่าพอดีๆ ถ้าซื้อมาใช้งาน ไม่เอาลูกเล่นหวือหวา คือไม่ค่อยได้ใช้งานแต่เอามาเล่นฮาร์ดแวร์กันจริงๆ เน้นตัวเลขจีดีพี เอ้ย.... โทดที ตัวเลขการทดสอบ ก็น่าใช้ครับ

Comment

เกลียด ecs มันห่วย
          ไม่เคยประทับใจเลย
          สักตัว

Comment

รุ่นหลังๆมา ECS ออกแบบได้ดีนะครับ เนื้องานใช้ได้เลยครับ และตอนนี้ประกันของ คอม 7 ครับ เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

Comment

Working...
            X