Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซงมาก ช่วยหาเหตุผลให้หน่อยสิคับท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซงมาก ช่วยหาเหตุผลให้หน่อยสิคับท่าน

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานจะไปชื้อคอม แล้วผมก็จัดสเปคคือ
    CPU : AMD X2 3600+
    M/B : M2N-E
    ราคารวมมันก็ประมาณ5-6k

แต่พี่กะน้องและเพื่อนพ่อผมนี้สิ เขาจะเอา INTEL กัน ก็มีสเปคดังนี้
    CPU : INTEL E4400
    M/B : GIGABYTE DS3
    ราคามันก็แบบว่า8-9k

ถามทุกคนเพื่อนพ่อ พี่ น้อง เขาบอก INTEL ดีกว่าคุ้มกว่าผมก็บอกว่า อืมมันดีกว่า แต่ราคามันละแพงกว่าไหมเยอะด้วย
    แล้วในใจผมจิงๆ คือเลือก amd เพราะจะมาเล่นเกมซะมากกว่า แต่ก็อ้างเหตุผลนี้ไม่ได้เพราะ เดี๋ยวโดนด่าอ่ะ
    ผมเลยอยากให้พี่ๆ ท่านๆ ช่วยอ้างเหตุผลให้มันเหมาะสมหน่อยสิคับ ว่าทำไมถึงเลือก AMD เช่นแบบ ถูกกว่า ไรประมาณนี้อ่ะคับ

อ้างว่าถูกและประยัดตังกว่าแล้วก็บอกว่าintelไว้เล่นเกม
    ปล.intelก็เล่นเกมดีไม่ใช่หรอ

Comment

บอกความจริง เป็นเหตุผมที่ดีที่สุดครับ

แน่นอน intel ชุดที่บอก ดีกว่าแน่นอน แต่เราก็ต้อง จ่ายมากกว่าครับเป็รเรื่องปกติของ "ดีกว่าแพงกว่า"

หรือถ้าชอบ AMD จริงๆ ก็ลองอธิบายแบบนี้ดูนะครับ

ผมเข้าใจครับคุณพ่อ ว่า ชุด INTEL มีประสิทธิภาพในการทำงานที่สูงกว่า AMD โดยรวมครับ แต่งานที่ผมจะใช้เครื่องนี้ทำ นั้น AMD ก็สามารถทำได้ ไม่มีข้อ บกพร่องครับเลือกที่จะไม่ใช้คำว่าเล่นเกมส์นะถูกแล้วครับ ผู้ใหญ่ไม่ค่อยชอบคำนี้ครับ จึงไม่อยากให้คุณพ่อเสียเงินโดยไม่จำเป็น เพราะถ้าพูดถึง อายุการใช้งาน และการทำงานนั้น เข้าใจว่า ทั้ง AMD และ INTEL ก็ทำได้เหมือนกกันครับ และเรื่องของการรองรับอนาคต อุกปรณ์ คอม มันก็ตกรุ่นไวเหมือนกันหมดครับ เลยไม่อยากให้คุณพ่อ สิ้นเปลื่องมากครับ

แต่ถ้าพ่อซื้อให้ ทำไมไม่เอา INTEL ละครับ มีคุณพ่อเต็มใจเสียตังขนาดนี้ อิอิ

Comment

ถึงผมจะไม่เสียตัง แต่พ่อแม่ผมก็ยังเป็นคนเสียอ่าคับ มันเสียดายเอง อิอิ
        แล้วตอนพี่ผมบอก เอาINTEL ราคารวมมันก็ 28000 รวมการ์ดจอ
        พี่ผมบอกว่า การ์ดจอแพงไปมั่ง >> X1950GT ผมก็บอกงั้นออนบอร์ดเลยมั้ย ผมงี้เซงเลย
        ในความคิดผมคือ cpu ธรรมดา แล้วไปเพิ่มกะการ์ดจอดีก่า มันยังจะดูดีก่าอีกช่ายมะคับ แต่พี่เขาคือ cpu แรงๆ เท่านั้น เซงๆ T_T
        Last edited by packy; 29 Apr 2007, 12:47:10.

Comment

เลือกทางที่มันประหัดนะคับ..

Comment

E4400 ราคา 5400.- ส่วนX2 3600+ ราคา 2700.-

E4400 ทำงานได้ดีกว่า X2 3600+ ประมาณ 16-17% แต่ว่าราคา ค่าตัว E4400 แพงกว่าเท่าตัว

ต้องลองกลับไปถามดูครับว่าจะเอาความคุ้มค่า หรือการทำงานดีขึ้นอีกไม่เท่าไหร่แต่จ่ายแพงกว่าเดิมอีกเท่าตัว

***น่าคิดเหมือนกันนะ เห็นมีแต่Intelโฆษณาในทีวี แล้วถ้าAMDโฆษณามั่งจะเป็นไงน้อ เอิ๊กๆ

Comment

^
              ^
              อูย อย่าโฆษณาเลย เด๋วแพง

Comment

Working...
              X