Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram Dualchannel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram Dualchannel

คือผมไม่ทราบว่าถ้าเราจะซื้อ Ram ที่รองรับ Dualchannel จำเป็นไหมต้องใช้แต่ Ram ที่ขายแต่เป็นแพคคู่อ่ะครับ

pack คู่นี่ dual ชัวร์ 99.999%
    ซื้อแยกแต่ซื้อพร้อมๆกัน lot เดียวกัน หรือ lot ใกล้กันก็ dual ได้
    ถึงแม้ต่างกันมาก คนละยี่ห้อก็ dual ได้นะครับแต่ต้องพึ่งดวงนิดนึง
    แต่การใช้งานโดยรวม dual กับไม่ dual ไม่ค่อยต่าง

Comment

รู้สึกบอร์ด intel จะมีเทคนิคที่ทำให้แรมต่างชิปต่างความจุทำ dual ได้นะครับ ลองหาใน google ดู

Comment

ดูชิพที่เป็นชนิดเดียวกันจำนวนเท่ากันดีกว่าครับ จะแน่นอนกว่าครับ
        ผมซื้อมีคนละครั้ง ก็สามารถทำ Dual ได้ครับ

Comment

ดวงด้วยแหละ....

Comment

Originally posted by hikky View Post
            pack คู่นี่ dual ชัวร์ 99.999%
            ซื้อแยกแต่ซื้อพร้อมๆกัน lot เดียวกัน หรือ lot ใกล้กันก็ dual ได้
            ถึงแม้ต่างกันมาก คนละยี่ห้อก็ dual ได้นะครับแต่ต้องพึ่งดวงนิดนึง
            แต่การใช้งานโดยรวม dual กับไม่ dual ไม่ค่อยต่าง
            แล้วเราจะเช็คว่าแรมที่เราใส่เข้าไปเป็น Dual Channel นั้นได้อย่างไรหรือใช้โปรแกรมอะไรทดสอบช่วยชี้แนะด้วยครับ

Comment

1.) ดูตอนช่วง boot ก็ได้ครับที่มีเสียง ปี๊บ กด pause ไว้ถ้ากดทัน

2.) ใช้โปรแกรมพวก cpu-z -> tap memory -> channel xxx (xxx= single or dual)
              http://www.cpuid.com/download/cpu-z-139.zip

Comment

Working...
              X