Announcement

Collapse
No announcement yet.

สวัสดีครับ มีข้อสงสัยครับ กำลังอยากจะซื้อคอมใหม่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดีครับ มีข้อสงสัยครับ กำลังอยากจะซื้อคอมใหม่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

สวัสดีครับ คือตอนนี้ ผมกำลังหาซื้อคอมเครื่องใหม่อยู่ครับ ซึ่งผมจะเอามาใช้งานดังนี้
    1. ไว้เล่นเกม โดยเฉพาะพวก Sims 2 need for speed Carbon ...อะไรประมาณนี้น่ะครับ ซึ่งตอนนี้คอมเก่าของผมซื้อมา 4 กว่าปีแล้ว ตอนนี้ ลงเกมอะไรก็เป็นภาพมืด ค้าง กระตุกบ้าง บางเกมเด้งออกตอนเข้าเกมก็มี ตอนนี้ก็เล่นแต่เกมของ POP CAP น่ะครับ ฉะนั้นผมจึงอยากให้คอมใหม่นี้เล่นเกมใหม่ๆได้ แบบลื่นๆเลยครับ
    2. ไว้ทำแผ่น DVD พวกรวม VCD หลายแผ่นเป็น V2D น่ะครับ
    3. ตัดต่อภาพพวก Photoshop
    4. ตัดต่อ Video ใน Nero Vision ตอนนี้เวลาผมใช้ เสี่ยงมันค้างมากเลยครับ ทำไป ก็ค้างบ่อยมาก ต้อง Save เป็นจุดๆ บางทีมันรีสตารท์เครื่องเองเลย
    5. เวลาผมแปลงไฟล์วิดีโอหรือ ทำ V2D นี้ ผมอยากให้เล่นเน็ต พิมพ์งาน เปิด Word 2007 ทำงานไปด้วยได้ โดยไม่ช้า ไม่ค้างครับ
    6. เล่น Bit ผมอยากได้ความจุเยอะๆครับ อยากให้ท่านแนะนำรุ่นไหนที่ท่านคิดว่า "คุ้มจริงๆ" คือหมายความว่า ความจุขนาดนี้ ความเร็วขนาดนี้ แต่ราคาไม่แพง แถมทนอีกต่างหาก อะไรประมาณนี้น่ะครับ
    7. DVD-rw ผมอยากได้ไรท์ DVD DL + - ได้ ไรท์แผ่นได้หลายชนิด ความเร็วสูง ที่ผมเลือกไว้ เป็น Light on รุ่น 165 อะไรนี่แหละครับ ผมเห็นราคาไม่แพงดี ซึ่งผมไม่รู้ว่าของ BenQ Lg ... จะดีกว่ารึเปล่า
    8. ผมมีงบอยู่ 20000 บาทครับ ฉะนั้นไม่ต้องเป็นแบบระดับเทพก็ได้นะครับ เอาเป็นว่า สามารถเล่นเกม โปรแกรม รุ่นใหม่ได้ในตอนนี้ และใช้กับเกม โปรแกรมรุ่นต่อไปได้ได้เป็นเวลาซัก ปี - 2 ปีครับ ราคานี้ไม่รวมจอนะครับ เกินได้นิดหน่อยครับ
    9. ช่วยแนะนำร้านคอมในพันธุ์ทิพ หรือที่ไหนก็ได้ครับ ที่ไว้ใจได้ ราคาดี และบริการดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ คือผมคิดว่า จะจดสเปค ไปให้เค้าซื้อ หรือผมอาจจะไปซื้อเอง แล้วให้ทางร้านประกอบให้ และผมอยากรู้อีกว่า ราคากลางในการประกอบคอมนี้อยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ
    10. การ์ดจอนี้ แต่ละยี่ห้อมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ คือช่วงหนึ่งผมไปดูสเปคที่ใช้เล่นเกม Spiderman 3 เค้าบอกว่า "...ดูที่การ์ดจอด้วยนะครับ ว่ามีคุณสมบัติของ Shader Model 3.0..." ซึ่งผมไม่เข้าใจเลย ว่าคืออะไร ผมศึกษามาว่า การด์จอกับเมนบอร์ดนี้ต้องแมชกันด้วย ซึ่งอยากให้ท่านช่วยแนะนำรุ่นที่สนับสนุนแบบนี้ด้วยน่ะครับ
    11. การ์ดเสียง ผมอยากได้แบบธรรมดาครับ ซ้าย ขวา เสียงเพราะๆ หรือ ถ้าแบบ 4.1 5.1 6.1 หรือ 7.1 ราคาไม่แพงมาก ก็แนะนำได้ครับ
    12. เคสนี่ ควรเลือกอย่างไรครับ ผมอยากได้สีดำ-แดงตัดนิดหน่อย แบบดูดี มีStyle

นอกจากนี้ ผมอยากขออีเมล์ Hotmail หรือเมล์ที่ใช้ได้ใน MSN ของท่านด้วยครับ เดี๋ยวไว้คุยทาง MSN คือผมมีข้อสงสัยเต็มไปหมด อยากคุยกับช่างคอมให้รู้ไปเลยว่าศัพท์นี้คืออะไรมีประโยชน์อะไรบ้าง อุปกรณ์นี้ ยี่ห้อไหนดี ราคาไม่แพง เป็นต้น

ขอขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ และขออภัยที่รบกวนครับ

Intel Core2Duo E4400 - งานตัดต่อเยี่ยม โดยรวมแล้วคุ้มค่ากับงาน ครับ
    Gigabyte GA-965P DS3 - อย่างที่ฮิตๆกัน
    Kingston DDR2 667 1GB - แถวเดียวไปก่อน ไม่ต้องขึ้นไปเล่น Bus 800 หรอกครับ มันไม่คุ้ม
    Sapphire X1950GT - ให้ภาพและสี ที่สวยกว่า nVidia ครับ

ที่เหลือก้อ ตาม งบเหละครับ ค่อย อัพเกรดครับ ถ้ารุ้สึกว่า ยังกระตุก ยังช้า เนี่ย แต่ถ้าแรงพอสำหรับคุณแล้ว ก็ไม่ต้องอัพเกรดแล้วครับ

Comment

สวัสดีครับ คือตอนนี้ ผมกำลังหาซื้อคอมเครื่องใหม่อยู่ครับ ซึ่งผมจะเอามาใช้งานดังนี้
      1. ไว้เล่นเกม โดยเฉพาะพวก Sims 2 need for speed Carbon ...อะไรประมาณนี้น่ะครับ ซึ่งตอนนี้คอมเก่าของผมซื้อมา 4 กว่าปีแล้ว ตอนนี้ ลงเกมอะไรก็เป็นภาพมืด ค้าง กระตุกบ้าง บางเกมเด้งออกตอนเข้าเกมก็มี ตอนนี้ก็เล่นแต่เกมของ POP CAP น่ะครับ ฉะนั้นผมจึงอยากให้คอมใหม่นี้เล่นเกมใหม่ๆได้ แบบลื่นๆเลยครับ
      2. ไว้ทำแผ่น DVD พวกรวม VCD หลายแผ่นเป็น V2D น่ะครับCPU 2 หัวทำงานด้านนี้ครับ
      3. ตัดต่อภาพพวก Photoshopแรมมากครับ ทำงานด้านนี้ และถ้าได้ HDD ต่อ RAID 0 จะไว้มากครับ
      4. ตัดต่อ Video ใน Nero Vision ตอนนี้เวลาผมใช้ เสี่ยงมันค้างมากเลยครับ ทำไป ก็ค้างบ่อยมาก ต้อง Save เป็นจุดๆ บางทีมันรีสตารท์เครื่องเองเลยตามอายุเครื่องครับ
      5. เวลาผมแปลงไฟล์วิดีโอหรือ ทำ V2D นี้ ผมอยากให้เล่นเน็ต พิมพ์งาน เปิด Word 2007 ทำงานไปด้วยได้ โดยไม่ช้า ไม่ค้างครับ เอางบมาครับ ยิ่งแพง ยิ่งไม่กระตุกครับ
      6. เล่น Bit ผมอยากได้ความจุเยอะๆครับ อยากให้ท่านแนะนำรุ่นไหนที่ท่านคิดว่า "คุ้มจริงๆ" คือหมายความว่า ความจุขนาดนี้ ความเร็วขนาดนี้ แต่ราคาไม่แพง แถมทนอีกต่างหาก อะไรประมาณนี้น่ะครับเท่าที่เงินจะมีพอซื้อครับ ยิ่งHDD จุมากจะคุมครับ
      7. DVD-rw ผมอยากได้ไรท์ DVD DL + - ได้ ไรท์แผ่นได้หลายชนิด ความเร็วสูง ที่ผมเลือกไว้ เป็น Light on รุ่น 165 อะไรนี่แหละครับ ผมเห็นราคาไม่แพงดี ซึ่งผมไม่รู้ว่าของ BenQ Lg ... จะดีกว่ารึเปล่า ยิ่งไรความเร็วสูง โอกาศผืดผลาดก็เยอะตามครับ ซื้อ 20X ก็ไร 4-8X ยิ่งหนังด้วยละก็ สิ่งไรเร็มมากยิ่งแย่ครับ
      8. ผมมีงบอยู่ 20000 บาทครับ ฉะนั้นไม่ต้องเป็นแบบระดับเทพก็ได้นะครับ เอาเป็นว่า สามารถเล่นเกม โปรแกรม รุ่นใหม่ได้ในตอนนี้ และใช้กับเกม โปรแกรมรุ่นต่อไปได้ได้เป็นเวลาซัก ปี - 2 ปีครับ ราคานี้ไม่รวมจอนะครับ เกินได้นิดหน่อยครับ
      X2 3800+ 3700
      ASROCK AliveNF6-VSTA 2200
      ROX 667 1gx2 3500 มั้ง
      HDD SATA2 250G 3000
      PCI-E SPRAK 7600GT DDR3 4500
      DVDRW 1500 ไม่น่าเกิน ครับ ชอบอันใหนเลือกอันนั้น
      CASE GVIEW 1000
      PSU ENERMAX 460W 2500

19000 กว่า ดีเท่าที่เงิน 20000 หาได้ครับ

9. ช่วยแนะนำร้านคอมในพันธุ์ทิพ หรือที่ไหนก็ได้ครับ ที่ไว้ใจได้ ราคาดี และบริการดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ คือผมคิดว่า จะจดสเปค ไปให้เค้าซื้อ หรือผมอาจจะไปซื้อเอง แล้วให้ทางร้านประกอบให้ และผมอยากรู้อีกว่า ราคากลางในการประกอบคอมนี้อยู่ที่ประมาณเท่าไรครับอันนี้ตัวไครตัวมัน
      10. การ์ดจอนี้ แต่ละยี่ห้อมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ คือช่วงหนึ่งผมไปดูสเปคที่ใช้เล่นเกม Spiderman 3 เค้าบอกว่า "...ดูที่การ์ดจอด้วยนะครับ ว่ามีคุณสมบัติของ Shader Model 3.0..." ซึ่งผมไม่เข้าใจเลย ว่าคืออะไร ผมศึกษามาว่า การด์จอกับเมนบอร์ดนี้ต้องแมชกันด้วย ซึ่งอยากให้ท่านช่วยแนะนำรุ่นที่สนับสนุนแบบนี้ด้วยน่ะครับ 7600GT ที่เลือกให้เล่นได้สบายมากครับ
      11. การ์ดเสียง ผมอยากได้แบบธรรมดาครับ ซ้าย ขวา เสียงเพราะๆ หรือ ถ้าแบบ 4.1 5.1 6.1 หรือ 7.1 ราคาไม่แพงมาก ก็แนะนำได้ครับที่บอร์ดมีมาให้แล้วครับ
      12. เคสนี่ ควรเลือกอย่างไรครับ ผมอยากได้สีดำ-แดงตัดนิดหน่อย แบบดูดี มีStyle ก็เลือกเองซิครับ

จบข่าวครับ

Comment

Originally posted by Absolute-JJ0422 View Post
        Intel Core2Duo E4400 - งานตัดต่อเยี่ยม โดยรวมแล้วคุ้มค่ากับงาน ครับ
        Gigabyte GA-965P DS3 - อย่างที่ฮิตๆกัน
        Kingston DDR2 667 1GB - แถวเดียวไปก่อน ไม่ต้องขึ้นไปเล่น Bus 800 หรอกครับ มันไม่คุ้ม
        Sapphire X1950GT - ให้ภาพและสี ที่สวยกว่า nVidia ครับ

ที่เหลือก้อ ตาม งบเหละครับ ค่อย อัพเกรดครับ ถ้ารุ้สึกว่า ยังกระตุก ยังช้า เนี่ย แต่ถ้าแรงพอสำหรับคุณแล้ว ก็ไม่ต้องอัพเกรดแล้วครับ
        อ่านข้อ 8 ที่เจ้าของกระทู้ตั้งครับ

Comment

ขอบพระคุณมากครับ งั้นแสดงว่า Case นี่ เลือกแบบไหนก็ได้ใช่ไหมครับ แล้วสเปคนี้
          DVDRW 1500 ไม่น่าเกิน ครับ ชอบอันใหนเลือกอันนั้น
          PSU ENERMAX 460W 2500
          พอทำงานตามที่ต้องการได้ใช่ไหมครับ
          ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

ลองดู เคส delux 432 ครับ ราคา1550 busitek

Supply ตัวที่แถมคือ DLP-388a 420 watt คุณภาพดีพอสมควร

จะได้เอางบที่จะซื้อ PSU ไปสมทบ vga
            เป็นพวก sapphire x1950GT 5900 บาท

หรือลองดูพวก Galaxy 8600GT 600/1600 5190 บาท

แรงกว่า 7600GT เยอะมาก [7600GT เล่น carbon กระตุก !!]

http://www.exmory.com/dlp388a.htm
            http://www.overclockzone.com/newhard...Delux/dlc-432/

Last edited by battlecruiser; 29 Apr 2007, 20:27:10.

Comment

ขอบคุณมากครับคุณ battlecruiser แต่ผมยังไม่เข้าใจครับ
              DVDRW 1500
              PSU ENERMAX 460W 2500 ** ตัวนี้คือ Supply ใช่ไหมครับ
              ผมเข้าใจว่า เอาเคสแบบ delux 432 ครับ ราคา1550 busitek และจะได้ Supply ตัวที่แถมคือ DLP-388a 420 watt ด้วย แล้วนำ เงินที่ไม่ต้องซื้อ Supply ไปสมทบกับค่า 7600GT แล้วเปลี่ยนเป็น Galaxy 8600GT 600/1600 5190 บาท ใช่ไหมครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

GIGABYTE DS3 Rev 3.3 ด้วยคนครับ

Comment

Originally posted by Siwon View Post
                  PSU ENERMAX 460W 2500 ** ตัวนี้คือ Supply ใช่ไหมครับ << ใช่แล้ว
                  ผมเข้าใจว่า เอาเคสแบบ delux 432 ครับ ราคา1550 busitek และจะได้ Supply ตัวที่แถมคือ DLP-388a 420 watt ด้วย แล้วนำ เงินที่ไม่ต้องซื้อ Supply ไปสมทบกับค่า 7600GT แล้วเปลี่ยนเป็น Galaxy 8600GT 600/1600 5190 บาท ใช่ไหมครับ
                  ขอบคุณครับ

จากค่าเคส+powersupply 3500

ไปซื้อเคสที่แถม powersupply ดีๆ เหลือแค่ 1500

ได้เงินส่วนต่างมา 2000

ไปอัพการ์ดจอ เป็นรุ่น X1950 GT หรือไม่ก็ 8600GT

แต่ผมเชียร์ x1950 GT มากกว่า

Comment

คุณ Dark_Resurrection ครับ GIGABYTE DS3 Rev 3.3 คืออะไรหรอครับ เอาไปเพิ่มเติมตรงไหนครับ

ผมมีข้อสงสัยอีกอย่างนึงครับคือว่า อุปกรณ์ 2 อย่างนี้คืออะไรครับ
                    ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                      จากค่าเคส+powersupply 3500

ไปซื้อเคสที่แถม powersupply ดีๆ เหลือแค่ 1500

ได้เงินส่วนต่างมา 2000

ไปอัพการ์ดจอ เป็นรุ่น X1950 GT หรือไม่ก็ 8600GT

แต่ผมเชียร์ x1950 GT มากกว่า
                      แล้ว X1950 GT กับ 8600 Gt นี่ ดีเท่ากันหรอครับ ทำไม X1950 Gt ดีกว่าอย่างไรครับ ราคาต่างกันไหม (ผมไม่มีข้อมูลจริงๆ ขออภัยด้วยครับ)

แล้ว delux 432 ซื้อที่ไหนก็ได้หรือครับถึงจะได้ของแถม หรือรุ่นนี้ แถม Supply มาในกล่องแล้ว

Comment

Originally posted by Siwon View Post
                        แล้ว X1950 GT กับ 8600 Gt นี่ ดีเท่ากันหรอครับ ทำไม X1950 Gt ดีกว่าอย่างไรครับ ราคาต่างกันไหม (ผมไม่มีข้อมูลจริงๆ ขออภัยด้วยครับ)

แล้ว delux 432 ซื้อที่ไหนก็ได้หรือครับถึงจะได้ของแถม หรือรุ่นนี้ แถม Supply มาในกล่องแล้ว

x1950 GT ความแรงมัน ชัวร์กว่าครับ 256Bit

8600GT แค่ 128Bit

delux 432 หาได้ทั่วไปครับ Supply ที่แถมติดมากับเคส มันอาจจะเขียนว่า

ATX-420 watt แต่จริงๆ ตัวเดียวกับ DLP-388A ที่ใส่กล่องวางขาย ตัวละ 800 บาท

คุณ Dark_Resurrection ครับ GIGABYTE DS3 Rev 3.3 คืออะไรหรอครับ เอาไปเพิ่มเติมตรงไหนครับ

ผมมีข้อสงสัยอีกอย่างนึงครับคือว่า อุปกรณ์ 2 อย่างนี้คืออะไรครับ
                        ขอบคุณครับ

DS3 คือเมนบอร์ด ยี่ห้อ กิกกาบ้วย รุ่น Ga-965P DS3 สำหรับใช้กับ intel socket 775 เช่น Core2 duo

X2 3800+ คืิอ Cpu dualcore ของ AMD socket am2 [940 ขา]

ASROCK AliveNF6-VSTA คือ เมนบอร์ด socket am2 ที่ประสิทธิภาพคุ้มราคา

ASrock โรงงานเดียวกับ asus

Comment

DS3 คือเมนบอร์ด ยี่ห้อ กิกกาบ้วย รุ่น Ga-965P DS3 สำหรับใช้กับ intel socket 775 เช่น Core2 duo

X2 3800+ คืิอ Cpu dualcore ของ AMD socket am2 [940 ขา]

ASROCK AliveNF6-VSTA คือ เมนบอร์ด socket am2 ที่ประสิทธิภาพคุ้มราคา

ASrock โรงงานเดียวกับ asus
                          อ๋อ เข้าใจแล้วครับ แล้ว dualcore กับ Core2 Duo ต่างกันอย่างไรครับ ราคาต่างกันมากไหม อันไหนดีกว่า เหมาะกับงานแบบไหน และ ถ้าผมอยากได้แบบ Core2 Duo โดยเอา Ga-965P DS3 ควรเปลี่ยน Cpu เป็นอะไรดี หรือช่วยแนะนำว่าควรเอาแบบไหนดีครับ

Comment

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ แล้ว dualcore กับ Core2 Duo ต่างกันอย่างไรครับ ราคาต่างกันมากไหม อันไหนดีกว่า เหมาะกับงานแบบไหน และ ถ้าผมอยากได้แบบ Core2 Duo โดยเอา Ga-965P DS3 ควรเปลี่ยน Cpu เป็นอะไรดี หรือช่วยแนะนำว่าควรเอาแบบไหนดีครับ

Dualcore คือ CPU ที่มี2แกนประมวลผล

เช่น... Intel Pentium D / Intel Core Duo /Intel Core2Duo

Amd Athlon 64 X2

Intel Core2Duo คือชื่อรุ่น Cpu Dualcore ของ Intel

ถ้าใช้เมนบอร์ดรุ่น Ga-965P DS3 ผมแนะนำให้ใช้ Intel core2Duo E4400

2Ghz FSB 800 L2 cache 2Mb

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                              Dualcore คือ CPU ที่มี2แกนประมวลผล

เช่น... Intel Pentium D / Intel Core Duo /Intel Core2Duo

Amd Athlon 64 X2

Intel Core2Duo คือชื่อรุ่น Cpu Dualcore ของ Intel

ถ้าใช้เมนบอร์ดรุ่น Ga-965P DS3 ผมแนะนำให้ใช้ Intel core2Duo E4400

2Ghz FSB 800 L2 cache 2Mb
                              แล้วความสามารถต่างกันมากไหมครับ ราคาต่างกันเท่าไหร่ครับ

Comment

Working...
                              X