Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ขาหัก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU ขาหัก

คือ แบบว่า CPU x2-3600+ อ่ะเอามาลองเทสกับเมนบอร์ด 2 ตัว เพื่อดูว่าใช้กับตัวไหนแล้วมันจะดีกว่ากัน clock ได้มันส์กว่ากัน แต่พอตอนถอดซิงค์ออกมา ซีพียู มันหลุดออกมาพร้อมอ่ะ ผมมาตรวจดู ขามันหักไปหนึ่งขา อีกประมาณ 10 ขาเบี้ยว ผมต้องมานั่งเอาแผ่นเหล็กมาดัดๆ กว่าจะได้ตรงแถว
    แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะใช้ได้ป่าวอ่ะครับ มันจะมีผลอะไรหรือไม่ครับ ช่วยตอบที เพราะเพิ่งซื้อมา เมื่อวานนี้เองอ่ะ ใจมันแป้ว ไงม่ายรู้นะ

มะเคยหักเหมือนกัน ไม่น่าจะใช้ได้หรอกครับ เคมดีฟ่า เคมได้รึป่าวคับกรณีแบบนี้

Comment

เวลาถอดซิงค์ค่อยๆบิดออกทีละนิดครับ ต้องระมัดระวังกว่านี้ เตือนไว้เผื่อ cpu ตัวใหม่ อิอิ ล้อเล่ง ถ้าเปิดติดมันก็ใช้ได้อ่า แต่ถ้าไม่ติดก็นะ...

Comment

ไปดึงอีท่าไหนล่ะครับนั่น แล้วการถอดซิงค์แบบถูกวิธีต้องทำยังไงครับ ใช่เปิดเครื่องซักพักให้มันอุ่นๆก่อนรึเปล่าครับได้ดึงง่ายๆ

Comment

ุถ้าขาหักเครมไม่ได้ครับ

Comment

เครมไม่ได้ครับ ส่วนขาที่หักถ้าอยู่ อยู่แถวนอกๆ ล่ะก้อซ่อมง่ายหน่อย แต่ถ้าแถวในๆ ลำบากครับ
            เคยลองบัดกรีเองสมัย Socket A ครับ แต่ซีพียูเดียวนี้มันขาถี่เอามากๆเลย ไม่รู้จะบัดกรีได้มั้ยนะครับ

Comment

ผมเคยดึง CPUของAMDออกมาแล้วCPUมันติดออกมาเหมือนกัน ขอบอกเลยว่าซิลิโคนของเก่ามันนเนี๊ยเหนียวมาก แต่ผมโชคดีที่ขามันไม่เป็นอะไร ก็ขอฝากเพื่อนเอาไว้เป็นประสบการด้วยแล้วกันเรื่องนี้ ส่วนเรื่องการแก้ปัญหาเรื่องขาCPUหักผมก็มีวิธีอยู่เหมือนกัน ทำได้ดังนี้ครับ ให้หาซื้อตัวRมาเพื่อจะตัดเอาลวดขาของมัน ตัดให้ยาวกว่าขาเดิมของCPUนิดหน่อยครับ ใส่ลวดที่ตัดไปที่ร่องซ็อคเก็ตก่อน แล้วใส่cpuตามไปทีหลัง ลวดที่เราตัดใส่ไปนั้นจะค้ำcpuพอดีครับ แค่นี้ก็พอจะช่วยได้ครับ ลองๆไปทำดูแล้วกันครับ

Comment

แง่วแล้ววิธีถอดซิงค์อย่างถูกวิธีล่ะครับ

Comment

อัพเดตต่อ ครับ ซีพียู มันทำงานได้ครับ รอดตัวไปหน่อย แต่มันจะมีผลอะไรมั้ยครับ กับขาที่มันหักไปหนึ่งขาเนี่ย ( เปิดดูใน cpu-z ไงมันบอกเป็น sempron 3500+ , socket 754 ซะงั้น )

คุณ fist007 ครับ แล้ววงจร มันจะไม่ช๊อต เหรอครับ กัวๆ อ่ะ จะพัีงไปยิ่งกว่า

แล้วมีวิธีถอดซิงค์ที่ถูกวิธีอ่ะป่าวครับ ช่วยแนะนำด้วยครับผม

Comment

ขาหักแล้วใช้ไม่ได้ครับต้องบัสกรีแล้วเอาไปเครม อิอิ

Comment

p4 ตัวเก่าผม เคยเบี้ยวแต่ไม่เคยหัก ยังใช้ได้ปกติ แต่ถ้าหักไม่รุ้ง่ะ

Comment

โอ้แม่เจ้า อ่านแล้วเสียวแว๊ป เลยครับ เพิ่งถอดมาเมื่อวาน CPU ติดกับ ซิงค์ ออกมาด้วย แต่ไม่ได้ดูว่า ขาหัก ไปบ้างรึเปล่า ถึงหักก็ไม่รู้ แต่เสียบใหม่ มันก็ใช้ได้เหมือนเดิม CPU-Z ยังอ่านได้ค่าเดิม สงสัยคงจะรอด

Comment

กำของคนใช้ซีพียูมีขา เคยแต่ขางอ ไม่เคยหัก ติดมากับซิงค์นั่นแหละ เสียวว้อย

Comment

แนะนำนะครับ ถ้าจะแกะ CPU ควรเเกะหลังจากเปิดเครื่องไว้ซักพักครับ ให้ซิลิโคนมันนิ่มก่อน(ในกรณีที่มันแข็ง)...

Comment

เอ้าขาหัก ก้อเข้าเฝือกคับ ^^

Comment

Working...
                              X