overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ไร้ท์ หนัง DVD แล้วเนื้อหาสะดุด มีเสียงแหลมแสบแก้วหู เป็นที่อะไรกันแน่เหรอ?

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Default ไร้ท์ หนัง DVD แล้วเนื้อหาสะดุด มีเสียงแหลมแสบแก้วหู เป็นที่อะไรกันแน่เหรอ?

วันก่อนผมก็รววมไฟล์ DVD มา mix mix กันไว้หลายตอนอ่ะครับ 4 GB กว่า (ทำเกือบเต็มแผ่นเลย)

แล้วก็ไร้ทด้วยความเร็ว 4 X พอไปเล่นบนเครื่อง DVD ปรากฏว่าภาพกระตุก เป็นเม็ดสีแตก มีเสียงแสบแก้วหู จนน่ารำคาญ ผมก็เลยคิดว่า คงเป็นเพราะใช้ ความเร็วมากไปมั้ง 4 X

วันนี้ผมเลย ไรท์ที่ 2 X (ต่ำสุดที่ให้เลือกไรท์แล้ว) ด้วยโปรแกรม Nero นะครับ เอาไปเปิดเครื่อง DVD ก็ออกอาการเดิม(หนักกว่าเดิมด้วยมั้ยไม่รู้)

ผมก็เลยงง แต่พอเปิดกับคอม มันก็เล่นลื่นไม่มีเสียงกระตุกไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่เล่นกับเครื่อง DVD รวนซะงั้น ผมเลยคิดว่าเป็นไปได้มั้ยหัวอ่านเครื่อง DVD เน่า แม่ผมก็บอกว่าเครื่อง DVD อันนี้แค่ 1000 กว่าบาทเองด้วย - -" (ยี่ห้อถูก)

หรือเป็นที่ใช้ แผ่นไม่ดี PrincoDVD R- 1-8X
    หรือเป็นเพราะเครื่องไรท์ไม่ดีเลยไรท์ได้คุณภาพแย่ - -

OverclockZone Member mooh's Avatar

ดูในคอมปกติ ก็เป็นที่เครื่องแล้วหล่ะครับ

ผมทำ v2dให้เพื่อนไปก็ดูได้ปกติ

OverclockZone Member

Princo นั่นก็ดีแล้ว อาจจะเป็นเพราะเครื่องเล่นของคุณแหละ

OverclockZone Member Lucious's Avatar

งานหนังประเภท ยำๆ dvd อื่นมาใส่ของเราเนี่ย

ผมแนะนำ ulead movie factory 6 plus คับพ้ม
    ยัดไฟล์ >> เข้ารหัส >> เขียนแผ่น

ทีเดียวจบ แม่ปลื้ม

ปล.ชัดกว่า nero ยังกะฟ้ากับเหว จริงๆนะ

OverclockZone Member mooh's Avatar

เหรอ
    ถ้า vcd ยัด dvd
    ulead ผมว่าภาพมัน dropลงนะครับ เอา verชั่นเก่าๆ นะงับ เวอ์ชั่นใหม่มะรู้มะเคยใช้

nero มัน ทำให้จุได้น้อยลงอ่ะ ถ้าจำไม่ผิด 4-5 vcd /1 dvd

ปัจจุบันผมใช้ TSUNAMI-MPEG DVD Author PRO ครับ
    ยัด v2d 1แผ่น ใช้เวลาเกือบชั่วโมง ภาพผมว่าเท่าเดิมนะครับ ขนาด fileก็เท่าเดิม เท่าไหนเท่านั้น
    ทำเมนูได้สวยอีกตะหากงับ

เอ่อ ผมอ่านไปอ่านมา ไม่รู้ว่า คุณ write แบบ data หรือแปลงเปง v2dอ่ะงับ

ถ้าแบบ data ก็เป็นไปได้สูงที่file ไม่เหมาะกะเครื่งเล่นอ่ะครับ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ป่าวครับ ผมไมได้ใช้ Nero ยำ ครับ ผมใช้ TMPGEnc 4.0 XPress อ่ะครับ * * Nero ผมใช้แค่ Write เท่านั้นอ่ะครับ

แต่ก็อยาได้โปรแกรมที่มันตัดต่อได้มากกว่า TMPGEnc 4.0 XPress อะครับ *0*

ใช้ TMPGEnc DVD Author 3 with DivX Authoring ทำออกมาเป็นไฟล์แล้วอ่ะครับ + เมนู แล้วก็ใช้ Nero Burn อะครับ Burn แบบหัวข้อ DVD VDO อ่ะครับ [Nero 7 Ens ไรเนี่ย]

ดันหน่อยครับ

OverclockZone Member

แผ่นผมเวลาไรท์ ช่วงหลังๆ มันจะเป็นวงอีกวงอยู่ข้างในไม่รู้เป็นไรงง เมื่อก่อนแรกๆ เป็นวงเดียวหลังๆ เป็น 2 วง มาทีไรท์ก้อเสีย

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

ยังไมเคยมีโอกาสไรท์ DVD กับเขาเลยครับ มีแต่เอาเกมร์มาลงอะคับ กร๊ากๆๆ

อาจจะอยู่ที่ตัวแผ่นเองก็ได้นะครับ บางยี่ห้ออาจจะไม่ถูกกับไดรของเรา ลองเปลี่ยนยี่ห้อดูก่อน

OverclockZone Member deedee's Avatar

1.Princo DVD ปกติเป็นยี่ห้อแผ่นถูกที่ควรหลีกเลี่ยงเป็นอย่างยิ่ง
    2.เครื่องเล่นถูก ก็มีส่วนในการอ่านแผ่น ด้วยเช่นกัน
    3.TMPGEnc DVD Author เป็นโปรแกรมที่เลือก GOP มีปัญหามากที่สุด
    ถ้าระบบต่างกันอย่าง pal หรือ ntsc เมื่อไฟล์หนังมาต่อกัน
    จะเกินอาการเสียงดังแหลม สะดุด หรือภาพช่วงนั้นค้าง
    หรือหนังมี GOP ไม่เหมือนกัน ก็มีปัญหาอย่างนี้ได้
    แนะนำ TMPGEnc XPress ใช้ตัวนี้จัดระบบไฟล์หนังก่อนดีที่สุด
    ส่วนกรณีใช้ Ulead DVD MovieFactory
    แนะนำ เวลาทำ V2D
    ให้ติ๊ก Do Not Convert ....Mpeg
    และเข้าไปใน Change Mpeg .....
    เลือก customize
    ที่ compression
    ให้เลือก Audio format เป็น Mpeg Audio ซะ
    คุณภาพจะได้งานเดิมๆของวีซีดีนั้น.....ที่ไม่ได้ผ่านการเข้ารหัสใหม่
    ดีที่สุดแล้วสำหรับการรวม vcd to DVD

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ผมใช้ Nero 7 ตัวเดียวจบครับ ไรท์ไปเปิดกับเครื่อง DVD ราคาถูก (หนึ่งพันต้นๆ) ก็ไม่เห็นสะดุดเลยครับ

ไม่ว่าจะทำ V2D SVCD DVD VCD ไม่มีสะดุดครับนอกเสียจาก โหลดบิดมา แล้วต้นฉบับไม่ดีครับ
    แผ่น DVD ใช้ 8X Princo
    แผ่น CD-R ใช้ 2-56 X Princo

ไม่มีปัญหาครับ

OverclockZone Member bua_narak's Avatar
    คริสจักรแห่งตุ๊ดประจำหอม่วง

บัวก็เคยไรท์น๊ะ ปัจจุบันก็อ่านได้แหละ คงแล้วแต่กะจิตชอฟแวร์มั้ง อิอิ

ผู้มาเยือน.
    Guest

เดี๋ยวนี้ ญ. รู้เรื่อง hardware เยอะขึ้นนะเนี่ย

OverclockZone Member kikuano's Avatar

ผมไม่เคยทำ v2d เลยคับ
    ยัดเป็น Data ไปเลยเพียวๆ ดูแต่ในคอมล้วนๆ
    อยากดูผ่านทีวี ก็ต่อพอร์ตเอา
    มั่นใจดีคับ ว่าปัญหาน้อยกว่าเยอะ(มั้ง) หะๆ

OverclockZone Member Lucious's Avatar

Quote Originally Posted by deedee View Post
    1.Princo DVD ปกติเป็นยี่ห้อแผ่นถูกที่ควรหลีกเลี่ยงเป็นอย่างยิ่ง
    2.เครื่องเล่นถูก ก็มีส่วนในการอ่านแผ่น ด้วยเช่นกัน
    3.TMPGEnc DVD Author เป็นโปรแกรมที่เลือก GOP มีปัญหามากที่สุด
    ถ้าระบบต่างกันอย่าง pal หรือ ntsc เมื่อไฟล์หนังมาต่อกัน
    จะเกินอาการเสียงดังแหลม สะดุด หรือภาพช่วงนั้นค้าง
    หรือหนังมี GOP ไม่เหมือนกัน ก็มีปัญหาอย่างนี้ได้
    แนะนำ TMPGEnc XPress ใช้ตัวนี้จัดระบบไฟล์หนังก่อนดีที่สุด
    ส่วนกรณีใช้ Ulead DVD MovieFactory
    แนะนำ เวลาทำ V2D
    ให้ติ๊ก Do Not Convert ....Mpeg
    และเข้าไปใน Change Mpeg .....
    เลือก customize
    ที่ compression
    ให้เลือก Audio format เป็น Mpeg Audio ซะ
    คุณภาพจะได้งานเดิมๆของวีซีดีนั้น.....ที่ไม่ได้ผ่านการเข้ารหัสใหม่
    ดีที่สุดแล้วสำหรับการรวม vcd to DVD

Ulead
    ให้ติ๊ก Do Not Convert ....Mpeg <<< ถ้าหนังคุณชัด และเป็นมาตรฐานทั้งขนาด อัตราส่วนและบิตเรต ก็ถูกต้องนะคร้าบ
    ถ้าติ๊กไว้ล่ะ - ไฟล์หนังมายังไง ก็เขียนไปงั้น ไม่เข้ารหัสใหม่ สรุปคือ ตอนทำต้นฉบับ ห่วยมาไง ก็ห่วยไปงั้น
    ส่วนถ้าไม่ติ๊กล่ะ - โปรแกรมจะเข้ารหัสหนังให้คุณใหม่ จะชัดขึ้น จะดีขึ้น ขึ้นอยู่กับต้นฉบับและวิธีปรับของคุณด้วย
    (ยังไม่นับรวมเรื่องอื่นๆอีกหลายเรื่อง ที่ทำให้หนังคุณชัด ด้วย Ulead)
    Last edited by Lucious; 3 May 2007 at 23:30:08.

Bookmarks

Bookmarks