Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า MB ที่รองรับ ram แบบ dual channel???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า MB ที่รองรับ ram แบบ dual channel???

ถ้าเราใส่ ram 256/333 กะ 256/333 ยี่ห้อเดี่ยวกัน มัน จะ dual ไหม

และ ถ้าใส่ ram bus ไม่เท่ากัน มันจะใส่ได้ไหม(เดาว่าคงไม่ dual)

ยกตัวอย่างด้วยครับ

ปล.. มีเงินจาเปลี่ยนบอร์ดใหม่

ไม่แน่ครับ อาจจะได้อยู่ที่ดวงน่ะ

แต่ผมว่า % น้อย

ผมเคยสอย คิงตั้ง มา dual ใช้ไปเปงปี เพ่งรู้ว่า 2ตัวนั้นมันคนละชิพกัน
    ไอ่ตอนซื้อก็ซื้อพร้อมกัน อิอิ ลืมดู เหงมัน lotเดียวกันมั้ง เลยไม่สนใจ อิอิ

Comment

ถ้าเราใส่ ram 256/333 กะ 256/333 ยี่ห้อเดี่ยวกัน มัน จะ dual ไหม

dual ถ้าจะให้ดีหาแบบ pack of two มาใช้จะ OC ได้แรงยิ่งขึ้น ถ้าหาไม่ได้ก็เอายี่ห้อเดียวกัน
      หาไม่ได้อีก ก็เอา คนละยี่ห้อแต่ bus เท่าๆกันครับ แต่ประสิทธิภาพจะลดลงตามนี้ครับ

และ ถ้าใส่ ram bus ไม่เท่ากัน มันจะใส่ได้ไหม(เดาว่าคงไม่ dual)

เดาถูกแล้วครับ

Comment

ถ้าเราใส่ ram 256/333 กะ 256/333 ยี่ห้อเดี่ยวกัน มัน จะ dual ไหม ---อยู่ที่เมนบอดครับว่ารองรับหรือป่าวครับ ถ้าใส่บัสเดียวกันถ้าบอดรองรัยบก็จะ ดูอัลครับ

และ ถ้าใส่ ram bus ไม่เท่ากัน มันจะใส่ได้ไหม(เดาว่าคงไม่ dual) ----ใส่ได้คับเครื่องเก่าผมใส่แล้วครับ

Comment

dual ได้ครับ

ถ้าใส่ ram bus ไม่เท่ากัน มันจะใส่ได้ไหม(เดาว่าคงไม่ dual)
          ก็ยัง dual ได้เหมือนครับครับ ถ้าคุณใช้บัสไม่เกินตัวที่ต่ำที่สุดที่ใส่ลงไป แต่จะdual แล้วดีหรือป่าวนั้นอีกเรื่องครับ ผมก็เคยคิดเหมือนกันกับคุณน่ะแหละว่า ถ้าใส่แรมไม่เหมือนกัน มันจะไม่dual แต่แล้ว Acer 3054NWXIM ที่ผมเคยซื้อมาใช้ก็ตอบว่า ความคิดของผมนั้น ผิด

Comment

Working...
          X