overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: Quad core กับ C2D ต่างกันมากๆเลยไหม

OverclockZone Member silverknight's Avatar

Default Quad core กับ C2D ต่างกันมากๆเลยไหม

เอาแบบว่า ถ้าจะซื้อการทำงาน Convert อะไรพวกนี้ต่างกันสุดๆเลยไหมครับ และก็ทำ photoshop รวมไฟล์หนังอะไรพวกนี้ครับ

OverclockZone Member

macเถอะงับ

OverclockZone Member top41's Avatar

ไม่มากขนาดนั้นหรอกครับ
    ผมว่า PC ดีกว่า Mac เยอะ

OverclockZone Member silverknight's Avatar

ผมก็อยากสนMac เหมือนกันครับที่มันสวยด้วยแต่ผมว่า เอา PC ดีใช้ทั่วๆไป เเล้ว จะแต่งให้มันสวยๆ ด้วยแรงๆด้วย แต่ตอนนี้อยากได้ คีบอดแบบ Mac มากเลยซื้อที่ไหนได้บ้าง

ใครที่เคยใช้ MAC แล้วผมเชื่อครับว่าจะติดใจอย่างแน่นอนครับ งานพวกphoto ทัั้้งหลาย MAC เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ เชื่อหรือไม่ว่าWindow ที่ทั้งวิต้า หรือ เวอร์ชั่นเก่าๆทัั้งหลายต่างมีแรงบันดาลใจจากMAC OS (ลอก) ถ้าใครเคยเข้าไปศึกษาอย่างจริงจังจะรู้ว่า Window จะตามหลัง MAC หนึ่งก้าวเสมอ ส่วนSPEC อาจดูด้อยกว่าPC แต่พอใช้จิงมันเทียบกับPC ไม่ได้ คนหล่ะ OS เอาแค่นี้ก่อนแล้วกัน

Mac Addict User tassapon's Avatar

คีบอดแบบ Mac มากเลยซื้อที่ไหนได้บ้าง
    ร้าน uficon ทุกสาขา
    ร้าน istudio ทุกสาขา (ไม่มีไทย)

ราคา 1300 บาท

OverclockZone Member gigamack's Avatar
    นักวิชาการคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตภูเก็ต

MAC ถ้าใช้ทำงานด้านกราฟฟิค งานเฉพาะทางต่างๆมันเจ๋งกว่านะครับ ที่ผมเรียนวิชาพื้นฐานวิทยาการคอมมา เขาก้อบอกว่าโครงสร้างOSของMACมันมีการทำงานที่ดีกว่าWindowsครับ อย่าว่าแต่กระไรเลยครับ สตูดิโองานอนิเมชั่นทั้งหลายของฝรั่งน่ะ เขาใช้กันเเต่แมคนะครับ พีซีมันเหมาะสำหรับคนต้องการเครื่องเอนกประสงค์มากกว่า ถ้าเเมคเลยก้อเเจ่มคับ ใช้ไปได้นานเลย ซื้อเซ็ทเดียว

OverclockZone Member kaluu's Avatar

ไม่ต่างหรอกครับ ความเร็วอะไรทั้งหลาย เมื่อเทียบกับราคาแล้ว เฉยๆครับ
    เพราะโปรแกรมพวกนี้แทบยังไม่มีตัวใหนออกมารองรับทั้งแบบ 64bit และcore2 น้อยรายมั้ง ยกเว้นพวกโปรแกรมด้านดนตรี ที่ผมเห็นๆอ่ะนะ

ส่วนเรื่อง mac มันเด่นเรื่อง OS อย่ามาเหมารวมว่าmacดีกว่าึค่ายใหนๆครับ พาคนทะเลาะไม่เลิก มันดี ห่วยคนละแบบ
    สาเหตุส่วนนึงที่พวกกราฟฟิกใช้mac เพราะเมื่อก่อนโรงพิมพ์ หรือตามค่ายด้านอาร์ทเวิร์กต่างๆ เขาใช้แพลทฟอร์ม mac
    และเวลาเอางานที่ทำจากwindowsไปเปิด มันต้องแก้อ่ะ

เอา Mac มารัน เกมส์แข่งกะ PC ก็แพ้อ่ะครับ อิอิ
    แล้วแต่จะใช้งานอะไร

แต่ผมรู้สึกว่า CS3 บนแมคนี่แรงจริงๆนะครับ เห็นได้ชัด
    PC spec ผลทดสอบแรง แต่วัดเวลาที่ใช้ทำงานผมว่าแพ้นะ

MacPro กับ PC ราคาเท่ากันอ่ะ

OverclockZone Member louis1975's Avatar

555+
    เอาง่ายๆๆน่ะพี่น้องสั้นๆๆ mac ระบบ Os มัน เสถียรภาพกว่าเยอะแต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะดีไปส่ะหมด การ ใช้งานที่ต่างกันทำให้mac ไปเด่นเรื่อง กราฟฟิก ครับ และอีกอย่างเรื่องโรงพิมพ์ ที่ เค้า ใช้mac เพราะ ค่าทางสีมันไม่เพี้ยน คุณภาพ จอและ ระบบ มัน ถึกกว่ากัน ก็เท่านั้น ใคร จะซื้อmac มานเล่นเกม มันก็ใช่เรื่องจิงม่ะพี่ น้อง ส่วน Pc ที่ บอกว่า ดี ตรงที่ มัน อเนกประสงค์ จิง แต่ ระบบOs มัน ยัง ลุ่มๆดอนๆๆอยู่เลย แก้ แล้ว แก้อีก ยัง ตาม mac อยู่ ดี แต่ด้วยความ ที่ เป็น บริษัท ที่ พัฒนามาด้านนี้ โดยตรง เรา จึง มองไม่เห็นจุดด้อยของPc มากนัก

ปล. มีเงินซื้ออันไหน ชอบอันไหนก็ซื้ออันนั้นจบ แม่ ปลื้ม

ถ้าเทียบความถี่ของ ทั้ง2 ในความถี่เท่ากัน ต่างเยอะ
    ถ้าเทียบเงินที่จ่ายไป ต่างน้อย

ลืมตอบคุถาม กระทู้

มองอย่างนี้ดีกว่า ถ้างานล้นมือ การใช้ quad core ทำให้งานเร็วขึ้นได้เงินเพิ่มขึ้นน่าสน
    ถ้างานไม่ได้ล้นมือขนาดนั้น core2 ก็พอเพียงครับ นอนปล่อยมันทำงานเช้ามาใช้งานได้

ที่ตอบมาด้านงาน เพราะว่าเล่นเกมส์ quad core ไม่จำเป็นอ่ะครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

กระทู้ ซีพียูหรือกระทู้โอเอสเนี่ยงงแล้ว

C2QกับC2Dเล่นยิงไข่ไม่ต่างกันครับ

ส่วนMac HW/SW มันไม่หลากหลายเท่าพีซีนิ ปัญหาเลยน้อยกว่า

แต่ขำมากเลยสมัยก่อนที่มีการเอาPower PCมาเทียบกับ CPU Intel ว่าดีกว่า PCห่วย แต่ตอนนี้ดันไปใช้ Intel อิอิ

OverclockZone Member Reality's Avatar

Quote Originally Posted by หัวโบราณ View Post
    กระทู้ ซีพียูหรือกระทู้โอเอสเนี่ยงงแล้ว

C2QกับC2Dเล่นยิงไข่ไม่ต่างกันครับ

ส่วนMac HW/SW มันไม่หลากหลายเท่าพีซีนิ ปัญหาเลยน้อยกว่า

แต่ขำมากเลยสมัยก่อนที่มีการเอาPower PCมาเทียบกับ CPU Intel ว่าดีกว่า PCห่วย แต่ตอนนี้ดันไปใช้ Intel อิอิ

ต่างครับC2Qมันแรงมากยิงแล้วไข่จะทะลุจอกระเด็นออกมา

OverclockZone Member braveos's Avatar

กท. กลายพันธุ์ 55
    กลายตั้งแต่ กท.ที่2 แย้ว ฮาดีอ่านไปเพลินๆ

พระนครศรีอยุธยา

ตกลง MAC กะ PC เอาแบบเทพสุดๆใครดีกว่ากานอะ

Quote Originally Posted by bebadboy_chart View Post
    ตกลง MAC กะ PC เอาแบบเทพสุดๆใครดีกว่ากานอะ
    ใช้ทำไรอ่า
    ใช้ตีปังย่า เล่นเกมลักหลับ PC ดีกว่าเห็นๆ หุหุ

OverclockZone Member octoder's Avatar
    LPN 109 Bearing

Quote Originally Posted by Reality View Post
    ต่างครับC2Qมันแรงมากยิงแล้วไข่จะทะลุจอกระเด็นออกมา
    ถ้าแบบนี้ผมว่า ต้องแพงมากๆเลยนะครับ ถ้าเล่นเกมส์ยิงไข่ สัก 100 ครั้ง คุณต้องซื้อ จอใหม่ด้วย 100 เครื่อง แพงโคตรๆอะ

OverclockZone Member OT's Avatar

หุหุ จาก CPU กลายเป็น OS กันซะงั้นครับ
    แต่ก็ดีครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน

อยากลอง MAC เหมือนกันครับ ว่าจะเจ๋งกว่า PC ขนาดไหน
    แต่ผมว่ามันมีจุดเด่นของแต่ละอันแยกจากกัน
    เลือกใช้เอาตามถนัดและถูกกับงานดีกว่าครับ

ส่วนเรื่อง Quad-Core กับ C2D ผมว่า ถ้าใช้เต็มที่จริงๆ
    Quad-Core มันก็สามารถรับงานหนักกว่าได้อยู่แล้ว
    แต่หากยังใช้ C2D ไม่เต็ม ก็อยู่ตัวเดิมดีกว่าครับ
    ไว้มันไม่พอแล้วค่อยขยับขยายไป อนาคตจะมีใหม่ๆมาอีก ก็จะดีขึ้นอีก
    เลือกใช้ตามแต่พอดี น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ
    Last edited by OT; 3 May 2007 at 11:24:44.

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

สรุปมันกระทู้ HW หรือ OS หึหึ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks