Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ Drive A: ครับ มาตอบหน่อยไม่น่ายาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ Drive A: ครับ มาตอบหน่อยไม่น่ายาก

คือ งี้ เมื่อวานผมไปซื้อมาละ ตัวใหม่ ปรากฏเข้าเครื่องแล้วยังอ่านไม่ได้เหมือนเดิม ผมเลยย้ายเครื่อง

แล้วลองต่อไดร์ เหมือนเดิมเครื่องไม่อ่านไดร์ A: แต่เห็นใน my com นะครับ คำถามคือ

โอกาสที่ไดร์ A: เสีย จะมีอะไรบ้าง?

1. สายแพร์เกี่ยวไม ?
    2. แท่งเหล็กด้านหลังหัก ?
    3. เป็นที่ตัวไดร์ A: เอง ?

สุดท้ายที่สุด

เครื่องที่ทำงาน HP Compaq พอใส่ Drive A: ตัวใหม่แทนตัวเก่าปุป กลายเป็น Drive A: ตัวเก่าไม่หาย แล้วตัวใหม่กลายเป็น Drive B: แทน ผมเลยสงสัยว่าต้องตั้งค่าตรงไหนครับ มันสับสน

สรุปเล็กน้อย

คอม 2 เครื่อง ทดลองแผ่นดิส 10 แผ่น ทุกแผ่นขึ้นว่าให้ Format ไม่ก็ ไม่มีแผ่น
    แบบนี้ Drive A: เสียใช่ไมครับ จะไปเครมแล้ว

อ่านแล้ว งง นิๆครับ แต่ ที่บอกมี 2 Drive เนี่ย ลองปรับใน BIOS ครับ ให้

1. สายแพร์ เสีย ก้อทำให้ Drive อ่านข้อมูลไม่ได้ครับ
    2. ขาหลัง Drive ขัก ก็เสียครับ(ยกเว้นบางขาที่ไม่ได้ต่อใช้งานแต่จำไมได้ว่าขาไหนครับ)

Comment

- -'' ผมอธิบายลำบากนะครับ

เอาเป็นว่า ไดร์เอ หนึ่งตัว

เครื่องสองเครื่อง

สลับกันใส่ดูแล้ว อ่านไมได้ทั้งสองเครื่อง

แบบนี้ไดร์เอเสียใช่ไมครับ

Comment

Working...
      X