Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD - Athlon64 X2 3600+ 90nm กับ 65 nm แตกต่างกันไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD - Athlon64 X2 3600+ 90nm กับ 65 nm แตกต่างกันไงคับ

AMD - Athlon64 X2 3600+ 90nm กับ 65 nm แตกต่างกันไงคับ
    เห็น90nm ความเร็วมันจะอยู่ที่ 2.0 GHz
    ส่วน 65nm ความเร็วมันจะอยู่ที่ 1.9 GHz ใช่มั้ยคับ
    งงมากเลย ว่ามันแตกต่างกันยังไง เห็นเขาให้เลือก65nmกัน

65 nm คือเทคโนลีโยที่ใช้ในการผลิตครับ ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ
    ความร้อนจาน้อยกว่าด้วยครับ

Comment

แล้วตอนนี้ 3600+ 65nm หรือ รุ่นอื่นที่เป็น 65 nm เหมือนกัน ยังพอหาที่ 1000ทิปได้มั๊ยครับ

Comment

หาได้ทั่วไปเลยคับ

ของไม่ขาดตลาดคับ

Comment

สรุปคือ65nm ดีกว่าใช่มั้ยคับ ถึงแม้ความเร้วจะต่ำกว่านิดหน่อย ให้โอเวอร์คล๊อกเอาหรอคับ

Comment

เดิน พันทิพเลยครับมันเป็นของลอตใหม่ครับ อยากอยู่กรุงเทพม่างจังT^T

Comment

ดีก่าชัว อนาคตไกลกว่าครับ

Comment

จิงๆแล้ว65nmเนี่ย มันจะมีอยู่เป็นบางรุ่นนะคับ

มันจะเว้นวรรคกันหน่อยอ่ะ

ลองเข้าไปดูแล้วจะกระจ่างเองคับ

http://www.amd.com/us-en/Processors/...E13076,00.html

Comment

AMD AthlonX2 3600 "Winsor" ความเร็ว 2.0GHz ใช้ขนาดไดน์ไซด์ 90nm ใหญ่กว่า 65nm ทำให้ร้อนกว่า และ โอเวอร์คล๊อกได้น้อยกว่า และยังมี เคชระดับสองขนาด 256*2 ซึ่งในอนาคตอาจจะจะมี sempron x2 ซึ่งมีเคชระดับนี้
                  -------------------------------
                  AMD AthlonX2 3600 "Brisbane" ความเร็ว 1.9 GHz ซึ่งน้อยกว่าก็จิง แต่ขนาดความเร็วน้อยกว่าเพียงแค่ 100MHz แทบจะไม่เห็นผลเท่าใดนัก แถมยังมีขนาด die size เล็กกว่า ร้อนน้อยกว่า โอเวอร์คล๊อกได้ใกลกว่า และ เคชระดับสองมากกว่าถึงเท่าตัวคือ 512*2
                  --------------------------------
                  คงกระจ่างแล้วนะครับ ^ ^

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                    AMD AthlonX2 3600 "Winsor" ความเร็ว 2.0GHz ใช้ขนาดไดน์ไซด์ 90nm ใหญ่กว่า 65nm ทำให้ร้อนกว่า และ โอเวอร์คล๊อกได้น้อยกว่า และยังมี เคชระดับสองขนาด 256*2 ซึ่งในอนาคตอาจจะจะมี sempron x2 ซึ่งมีเคชระดับนี้
                    -------------------------------
                    AMD AthlonX2 3600 "Brisbane" ความเร็ว 1.9 GHz ซึ่งน้อยกว่าก็จิง แต่ขนาดความเร็วน้อยกว่าเพียงแค่ 100MHz แทบจะไม่เห็นผลเท่าใดนัก แถมยังมีขนาด die size เล็กกว่า ร้อนน้อยกว่า โอเวอร์คล๊อกได้ใกลกว่า และ เคชระดับสองมากกว่าถึงเท่าตัวคือ 512*2
                    --------------------------------
                    คงกระจ่างแล้วนะครับ ^ ^
                    ไม่กระจ่างก้อแย่แล้วคับ

ข้อมูลแน่น ขนาดนี้

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

Comment

65nm คล๊อกไกลแน่นอนconfirm

Comment

Working...
                        X