Announcement

Collapse
No announcement yet.

Defragment Disk บ่อยๆจะเป็นไรไหม๊คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Defragment Disk บ่อยๆจะเป็นไรไหม๊คับ

คือ เวลาเล่นเกมส์แล้วมันก็ชอบค้าง แล้วก็เด้งหลุดออกมา (อันนี้ไม่น่าเกี่ยว)

แล้วพอเปิดDefrag Diskมันก็มีส่วนที่เป็นสีแดงขึ้นอ่ะ (เป็นบ่อยมากๆ แต่คงไม่เกี่ยวกับกรณีข้างบนมั้ง)

ผมก็เลยต้องDefrag Diskทุกวันเลยคับ

เรื่องของเรื่องคือ ผมไม่สบายใจเวลาเห็นพื้นที่สีแดงในโปรแกรมDefragment อ่ะคับ

1. จะมีวิธีแก้อย่างอื่นไหม๊คับ

2. แล้วDefragบ่อยๆ Diskจะมีปัญหาป่าวคับ

ขอบคุณครับ

HD จะเสื่อมไวนะครับ

Comment

จะบ้าเรอะ = = แฟกเมนต์แค่เดือนละครั้งพอค่ะ ที่เป็นสีแดงคือส่วนที่ข้อมูลเรียงไม่ถูกจุดเดี่ยวมันจับเข้าร่องเองค่ะ

Comment

1.ไม่มีครับ มันเป้นปกติของมัน สีแดงก็คือ มันเรียกใช้แล้วไม่ได้อยู่ในตำแหน่งของมัน (เหมือนรื้อหนังสือออกจากชั้น อ่านเสร็จ วางพื้น ไรงี้)

2.การ defrag หัวอ่านจะทำงานหนักครับ เพราะต้องย้ายไฟล์ไปๆมาๆ แต่ เมื่อ defrag แล้ว หัวอ่านจะทำงานน้อยกว่า HDD ที่ไม่เคย defrag เพราะ file มันหาง่ายขึ้นครับ

ถ้าทำบ่อย มันก็ต้องย้ายบ่อยครับ สัปดาห์ละครั้งก็เพียงพอ หรือก่อนทำ ให้กด analyse ครับ มันจะตรวจว่า ถึงเวลาที่ต้อง defrag แล้วยัง ถ้ามันบอกว่ายัง ก็ไม่จำเป็นครับ เพราะแปลว่า ไฟล์ยังไม่รกมาก

Comment

ทำบ่อยๆหัวอ่านก็ทำงานหนักทุกวันหนะซิครับ อาการอย่างนี้มีหวังอายุสั้นเอาง่ายๆแน่....

Comment

โห ไอเราก็ Defragment Disk วันหนึ่ง 1-3 ครั้งอ่ะ แบบว่า ลงโปรแกรมไรก็ ทำทีอ่ะ งวดหน้า อาทิตย์ละครั้งและ เฮ้อ ...ทำไปได้

Comment

หุหุ ขอบคุณคับ

พอดีเวลาเปิดโปรฯดูก็เห็นแต่สีแดง (ข้อมูลน้อยด้วย มีแต่ที่ว่างๆ)

ก็เลยDefragซะ อิอิอิ ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาตอบนะคับ

ขอบคุณครับ

Comment

ทำบ่อยก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมDefragทุกๆ3วัน มาจะ6ปีแล้ว

เพราะการอ่านและเขียนเป็นเรื่องปกติของHDD

แต่ต้องดูแลให้มันเย็นๆหน่อยอย่าให้ร้อนมากไม่งั้นลาโลก

Comment

สัปดาห์ละครั้งก็พอเพียงแล้วครับ

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                    ทำบ่อยก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมDefragทุกๆ3วัน มาจะ6ปีแล้ว

เพราะการอ่านและเขียนเป็นเรื่องปกติของHDD

แต่ต้องดูแลให้มันเย็นๆหน่อยอย่าให้ร้อนมากไม่งั้นลาโลก
                    ใช้ของไรละท่าน ที่ง่า6 ปีละหน่ะตามลายเซ็นเลยป่ะ แล้วที่ว่าอย่าให้ร้อนนี่ควรอยู่ที่เท่าไหร่ ไม่ควรเกินเท่าไหร่อ่ะ

Comment

ช่วยดันนนนน
                      Last edited by nmo_ok; 2 May 2007, 21:52:32.

Comment

Originally posted by nmo_ok View Post
                        ใช้ของไรละท่าน ที่ง่า6 ปีละหน่ะตามลายเซ็นเลยป่ะ แล้วที่ว่าอย่าให้ร้อนนี่ควรอยู่ที่เท่าไหร่ ไม่ควรเกินเท่าไหร่อ่ะ
                        ตามลายเซ็นคับ อุณหภูมิไม่ควรเกิน100องศาเซลเซียล

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                          ตามลายเซ็นคับ อุณหภูมิไม่ควรเกิน100องศาเซลเซียล
                          50 องศาเซลเซียสก็ถือว่าร้อนไปแล้วล่ะครับ

Comment

น้องบัว Rep ซะขนลุกเลย

ผมเคย Defrag แล้วไฟล์บางตัว error เลยอ่ะ หลังจากนั้นก็ไม่ ฟงไม่แฟกมันแล้ว -"-

Comment

Defrag ตั้งแต่ใช้ คอมเปง ไม่เคยเลย ซักครั้ง ไม่คิดด้วย
                              ถ้าให้เข้ายังเข้าไม่ถูกเลย 55
                              พวกใจร้อนครับ ไม่ชอบรอ

ไวเจอ้ไวรัสตัวหนักๆ แก้ไม่ได้ ก็ลงวินโดว์ ใหม่จบเยย
                              *-*

Comment

Working...
                              X