Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟันธง !! E4400 กะ E6320

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟันธง !! E4400 กะ E6320

เอาไปทามงาน Adobe Premiere Pro, Photo Shop, Illustrator, 3D Max

ส่วนใหญ่ทามงานด้าน Encoding กับ Rendering ครับ

ม่ายรู้ว่าจะเลือกตัวไหนดีอะครับ เพราะเหงผลทดสอบของทั้ง 2 ตัวนี้แล้วก็หนักใจรึเกินคิดม่ายตกครับ

เอาไปใช้ทามงานแบบเดิมๆครับ ม่าย Oc

ฟันธง.....!!! ให้ทีครับ.....!!!

ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง

e6700
    ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง

Comment

DFI P965 -S ระเบิดธง เนียนเท่า 975

Comment

Originally posted by Sensaura View Post
        DFI P965 -S ระเบิดธง เนียนเท่า 975

^
        ^
        ^

ที่นี่ไม่ต้องรับ***

ต้องรับ*** เลยย .. นะ

เอาสะรูปใหญ่เลย สะกดผิด อะเปล่า

Comment

ขอบคุณ ไม่บอกไม่รู้นะเนี่ย

Comment

เอาแค่รุ่น E4400 กะ E6320 ครับ

รุ่นอื่นม่ายเอาครับ ตังม่ายพอ

ฟันธงให้ทีครับ

อาจจะเอา Oc นิดๆ ม่ายมาก ประมาน 2.6 - 2.8

ซิงเดิมจะเอาไหวป่าวครับ

Comment

E4400 มันมีโอกาศoc ได้ Mhz สูงกว่า [ไม่มาก] ที่ FSB ต่ำกว่า [ไม่ทรมานบอร์ดและแรม]

ที่ Mhz เท่ากัน E6320 แรงกว่า และแน่นอน E6320 FSB จะสูงกว่า ประสิทธิภาพย่อมดีกว่า

แต่เดิมๆ E4400 Mhzสูงกว่า E6320 ประมาน 140 Mhz ซุ่งแทบไม่เห็นผล

แต่ E6320 L2 4MB ซึ่ง ระยะยาวมีผลแน่ๆ โดยเฉพาะการ Encode video

และ E4400 ใช้ FSB แค่800 แต่ E6320 FSB 1067

ผมว่า E6320 มีเหตุผลกว่า

ต้องดู เมนบอร์ดในการตัดสินใจด้วย

แต่เอาไปใช้ทำงานวีดีโอ ต้องใช้ Firewire แน่ๆ

แนะนำ DFI P965-S 5900 บาท ประกัน TK Full option

Comment

e6 จะเห็นผลดีกว่า ถ้าใช้งานหนักๆครับ เช่น แปลงหนัง เป็นต้น
                ส่วนเรื่อง OC ถ้านำมาใช้งานด้านนี้ ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่

Comment

แล้วไม่รอเดือนหน้าหรอครับ e6550 2.13 fsp 1333
                  6 พันก่าบาทเอง รอหน่อยก็ดีนะ
                  ไม่แน่จัยว่าชื่อรุ่นถูกป่าว

Comment

ขอบคุนมากๆครับ พอได้ข้อสรุปแล้ว

ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง ฟันธง

E6320 !!

คือที่จิงก็อยากจะรออะครับ แต่พอดีว่า ผมรอตั้งแต่ E6300 แล้วครับ รอ E6320 ออก ถ้ารอต่อไปคงต้องใช้ P4 2.4 ต่อไปแน่ๆเลยครับ

Comment

ลองดูผลการเทสระหว่าง6320กับ4400<<< แทบทุกโปรแกรมที่ใช้
                      http://www.xbitlabs.com/articles/cpu...o-e6420_5.html

Comment

จริงๆแล้วการ OC เพื่อจะนำมาใช้งานผมเห็นด้วยนะครับ

เพราะการ Encoding ใช้ CPU เน้นๆเลยครับ

และระหว่าง 2.0GHz กับ 3.0Ghz ก็เห็นความแตกต่างแน่นอนยิ่งไฟล์ใหญ่ยิ่งเห็นความแตกต่าง

แต่ๆๆๆ ควรระบายความร้อนให้ดี ผมว่ายังไง OC หรือไม่ OC ถ้าไม่เว่อร์เกินไป
                        ก็ใช้ได้เกิน 3-4 ปีแน่นอน

ไม่ OC ก็ใช้งานได้ แต่ควรเลือกตัวที่มัน Clock มาสูงแล้ว เพราะว่าในระดับที่เป็น Core 2 Duo เหมือนกัน
                        มันก็ต้องเทียบที่ความเร็วของ CPU แล้วครับ

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                          จริงๆแล้วการ OC เพื่อจะนำมาใช้งานผมเห็นด้วยนะครับ

เพราะการ Encoding ใช้ CPU เน้นๆเลยครับ

และระหว่าง 2.0GHz กับ 3.0Ghz ก็เห็นความแตกต่างแน่นอนยิ่งไฟล์ใหญ่ยิ่งเห็นความแตกต่าง

แต่ๆๆๆ ควรระบายความร้อนให้ดี ผมว่ายังไง OC หรือไม่ OC ถ้าไม่เว่อร์เกินไป
                          ก็ใช้ได้เกิน 3-4 ปีแน่นอน

ไม่ OC ก็ใช้งานได้ แต่ควรเลือกตัวที่มัน Clock มาสูงแล้ว เพราะว่าในระดับที่เป็น Core 2 Duo เหมือนกัน
                          มันก็ต้องเทียบที่ความเร็วของ CPU แล้วครับ
                          ถูกต้องนะครับๆๆๆๆ

Comment

ผมดูจากสถิติใน quick PC นะคับ ในผลทดสอบ e4400 คะแนนดีกว่า e6320 นะคับผม ในด้านการเข้ารหัสเสียงและวีดิโอ การแก้ไขภาพ และการแก้ไขวีดิโอ นะครับแต่สำหรับอื่นๆ e4400 ก็นำได้ในบางอย่าง แต่ไม่ใช่ e6320 จำไม่นำเลยนะครับ สำหรับการเล่นเกมจะดีกว่านะครับสำหรับประสิทธิภาพก็พอๆกันเลยอ่ะคับ อันนี้ก็ถ้าเป็นผม อยากเล่น e6420 นะคับเพิ่มอีกนิดแต่นำ2 ตัวนี้หมดทุกรายการ -0-

Comment

Working...
                            X