overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: overclock แล้วอายุมันซั้นลงเยอะปะพวกพี่ๆมาดูเราหน่อย

พระนครศรีอยุธยา

Default overclock แล้วอายุมันซั้นลงเยอะปะพวกพี่ๆมาดูเราหน่อย

คือผมเป็นคนรักคอมมากๆครับอายุ 13 ครับเก็บตังซื้อ C2D เองครับด้วยเวลา 1 เทอมครับคืออยากจะทราบว่าผมจะลาก 4300 1.8 ไป 2.4 อายุการใช้งานมันจะซั้นลงมากไหมถ้าเราควบคุมความร้อนดีๆอะครับแบบว่าไม่ให้เกิน 50 เลยอ่าผมรักคอมมากๆเก็ยตังซื้อได้แค่ 4300 ครับ

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

กำ ขนาดพี่เรียนมหาลัย จะซิ้อ ฮาสดิส จะสองเทอมและ ยังเก็บตังได้ไม่กี่ร้อยเอง 55555 ต้องหางานพิเศษทำและ

ตอบเราทีเราอยากรู้มากเพราะเก็บตังเอง

OverclockZone Member ounmail's Avatar

จริงๆ แล้วไม่มากหรอกครับ อายุการใช้งาน ขึ้นอยู่กับระยะเวลาที่เราใช้งานด้วยครับ

ยกตัวอย่างเช่น หากวันหนึ่งเราเปิดเครื่องซัก 20 ชั่วโมง ก็จะมีอายุการใช้งานสั้นกว่า เราเปิดเครื่องแค่ 8 ชั่วโมง

จริงๆ แล้วขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายอย่าง เช่นความร้อนของเครื่องหากมีความร้อนมาก ก็อาจทำให้ Mainboard เสื่อมสภาพได้เร็วกว่าเพราะมันประกอบไปด้วย ซี ต่างๆ หลายรุ่น และ ซี แต่ละตัวก็อาจมีอายุการใช้งานครับ

ดังนั้นหากว่าต้องการลากขึ้นมาเพื่อใช้งานแล้วมันเสถียรแล้วละก็ใช้ไปเถอะ เพราะถ้าคิดว่า 2 ปีคงเปลี่ยนใหม่ ยังไงก็เหลือเฟือครับ...

ตอบตามความรู้ที่มีนะครับ...

OverclockZone Member man10u's Avatar

ถ้าคุมอุณหภูมิดี ๆ ผมว่าไม่น่ามีปัญหา ไม่งั้นพวกเล่นของแพง ๆ ไม่มานั่งกังวลกันเหรอครับ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

อายุสั้นลงครับ แต่ไม่ทันพังก็ขายแล้ว อิอิ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by newsgau View Post
    อายุสั้นลงครับ แต่ไม่ทันพังก็ขายแล้ว อิอิ
    เอิ๊กๆๆ คนในบอร์ดนี้ส่วนมากก็เป็นอย่างนั้นแหละครับ

OverclockZone Member lnw/l/lag's Avatar

อาจจะเสีย นะครับ เพราะว่า ถ้าเรา oc ได้แล้ว อุณหภูมิ มันจะสูงขึ้น แนะนำ ว่า เอา พัดลม ตั้งโต๊ะ ไป เป่า cpu ดีกว่า เอา เบอร์3 เลย ก้อ ได้ ฮะ พี่

พีหนะตอบเล่นๆกันหมดเลยผมอยากรู้ว่าลากไป 2.4 คุมความร้อนไม่เกิน 45 องสาแบบเต็มที่มันจะอยู่ถึง 5 ปีหรือเกิน 5 ปีไหม

เรากะใช้ 5 ปีทิ้ง

OverclockZone Member Bat 6111's Avatar

ไม่พังหรอกครับ ถ้าเราสามารถควบคุม อุณหภูมิ ควบคุมการจ่ายไฟ ต่าง ๆ ให้นิ่งได้

OverclockZone Member Cherry Blossom's Avatar

แกเอ้ย 5 ปีทิ้ง

(95%ของคนในบอร์ดนี้ ทำไม่ได้555)

ดูแล้วจะไม่ถึงครึ่งปีก็เปลี่ยนยกชุดแล้ว

OverclockZone Member jeanskung's Avatar

เย่ๆ มีคนอายุพอๆกัน ชอบแนวเดียวกานเลย 95% ของคนในบอดทำไม่ได้ แต่โทดนะ
    ผม 6 ปีครับ เข้าปี 7 แล้วจ๊ะ หึหึ

OverclockZone Member Cherry Blossom's Avatar

อ่อครับๆๆ 5% ที่เหลือละกัน 555+

โหตอนผม 7ขวบ ยังเป่ากบอยู่เลย

ไม่ได้แตะคอม -.-

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

ยังไงก็สั้นลงอะครับ แต่ถ้าเราดูแลมันดีๆก็ไม่เป็นอะไรมากหรอกครับ

แต่ผมว่าเราใช้กันไมเกิน4-6ปีหรอกครับเด๋วก็เปลี่ยนกันใหม่ ใช้กันยังไม่ทันพังหรอก

จงอย่ากลัวที่จะโอเวอร์คล็อกครับ เมื่อคิดจะโอก็อย่าคิดมาก แต่ผมมันหัวโบราณน่ะครับไม่อยากมีปัญหา

ครับผมไม่เคยให้ CPU เกิน 50 เลยอะครับแล้วอุณหภูมิภายในก็ไม่เกิน 35 เลยครับมีพัดลม 9 ตัวคิดว่าจะมีปัญหาไหมไปซื้อ 80 มิลมาเพิ่ม 2 ตัวหนะ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ของเพ่ 3.2 GHz idle อยูที่ 36-42 องศา

Full Load เกมส์ (C&C3 8 ทัพ Brutal) 50-52 องศา

Full Load Orthos 70 องศา

คอมเก่าเพ่ 3 ปี ขายไปแล้ว ซื้อมา 14,000 ขายได้ 4,000 ก็พอได้อยู่
    ตัวนี้ 4หมื่นก่า 3-4 ปีไม่รู้จะเหลือเท่าไหร่ ทำงานหนัก วันละ12 ชม. 3เดือน กว่าจะได้ - -

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

ผมตั้งแต่ เพนเที่ยมธรรมดาที่ไม่ใช่เพนเทียมทู

OverclockZone Member myharddisk's Avatar

สุดยอดครับ อีกหน่อย ผมว่า เด็กอนุบาลต้อง OverClock คอมเป็นแน่นอนครับ 555+
    >>> เก่งจังครับ ขอชื่นชมด้วยคน <<<
    เด็กไทยอัจฉริยะ :-)
    ส่วนเรื่องโอเวอร์ต้องค่อยปรับไปพร้อมกับดูความเสถียรของเครื่องครับ ค่อยๆเพิ่มทีนิด อย่าใจร้อนเดี๋ยวคอมไปเกิดครับ สู้ สู้

OverclockZone Member

ของผม 6 ปี ซื้อมาตอน ม.1 สมัยนั้น 2 เกือบ 3 หมื่อ
    PIII 866 Mhz ตอนนี้ยังใช้อยู่เลย เนียกะลังพิมพ์อยู่

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks