Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาในการื Raid0 กับ SATA2 - SlipStream ก็ยังติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาในการื Raid0 กับ SATA2 - SlipStream ก็ยังติด

คือตอนนี้ผมมีปัญหาในการลง Raid0 กับ SATA2 (WD320) x 2 กับ P5B-E คับ

ตอนแรกใช้แผ่นตระกูล QuickPC แล้วดัก F6 เอา ตั้งแต่ 90 ยัง 99
    มันก็เจอเป็นก้อน raid นะคับ พอกดผ่านไป แต่มันแจ้งว่า copy file มาจาก floppy ไม่ได้

เลยลองดูด verion student release มา เพราะหลายท่านแนะนำว่าค่อนข้าง clean
    แล้วก็ ดัก F6 ผมลองทำแผ่นอยู่หลายหน แต่ก็ยังไม่ work คับ

จนไปหาวิธี Slipstream Driver โดยเอา driver จากแผ่นตามวิธีในหน้านี้

http://www.justusers.net/articles/fr...sata/page2.htm

แต่สุดท้ายมันก็ยังไม่ผ่านคับ ผลออกมาเหมือนว่ามันหา hdd ไม่เจอคับ
    ให้กด f3 ออก

รบกวนขอคำแนะนำหน่อย ว่า มีขั้นตอนไหนที่อาจจะพลาดได้ครับ
    ทำมา 2 วันเต็มๆแล้วยังไม่สำมะเร็จเลย

ปล1 : HDD เป็น Raid Support และ เข้าไป set raid ใน bios ตามคู่มือแล้วคับ
    ปล2 : หลังๆ ผมไปทำ แผ่น driver เครื่องอื่น แต่พออมาอ่านกับเครื่องนี้ มันบอกว่าไม่เจอเลย
    ปล3 : SATA_Raid Connector ต่างกับ SATA1-6 ยังไงคับ

ใช้ Xp Pack 2 ธรรมดา แล้วไปโหลไดว์เวอร์ SATA มาจากเวปผู้ผลิตมานะครับแล้วจะผ่านเอง

Comment

ตัว Student Release กับ Quick90 ถือว่าเป็น Pack 2 ธรรมดาหรือเปล่าครับ
      ถ้าไม่ใช่ แผ่นไหนที่เป็น SP2 ธรรมดาครับ ปกติผม load จาก mininova.org

ใช้ Driver Raid จาก แผ่นที่แถมมากับ Board ไม่ได้หรือครับ

ขอบคุณครับ
      Last edited by 1154; 4 May 2007, 11:36:49.

Comment

ไดร์เวอร์ก็เอามาจากแผ่นนั้นแหละ ชัวร์สุด แต่ว่าแน่ใจเหรอว่าติดตั้งไดร์เวอร์เรียบร้อยแล้วอ่ะ ถ้ามั่นใจว่าลงไดร์เวอร์ครบและถูกต้องแล้ว ปัญหาต่อไปต้องวัดดวงกับแผ่นQuickแล้วหละ ถ้ามีเวอร์ชั่นอื่นมาเปรียบเทียบกันน่าจะเห็นผลนะ....

Comment

หลังจากได้ลองอยู่หลายหน ไปหา driver ใน web ของ asus มาใหม่
          ปรากฏว่ามีตัวที่เค้า fixed ปัญหาตรงนี้ไว้ด้วย ลงกับ Student Release ทีเดียวผ่านเลยคับ

ใครที่ใช้ P5B-E แล้ว Raid มีปัญหา หรือจะลงกับ Vista ก็มี Driver ออกมาแล้วนะคับ
          ในแผ่นมันเก๊าเก่า

ขอบคุณทุกท่านมากคับที่ให้ idea
          Last edited by 1154; 4 May 2007, 14:10:15.

Comment

Working...
          X