Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องมันเปิดติดยากเข้าไบออสไม่ได้ช่วยทีคับผู้รู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องมันเปิดติดยากเข้าไบออสไม่ได้ช่วยทีคับผู้รู้

สเปค นะคับ

ASUS K8N4-E 754
    CPU sempron 2800+
    RAM LEMAIL 512*2 = 1GB
    VGA WINFAST 6600 TD DDR2 256MB
    HD 80GB SATA II
    DVD-RW ASUS
    WINDOWS SP2
    เพาเวอร์ซัพพลาย 420W

ใช้งานมา 1 ปีแล้วคับ ตั้งแต่ปี 49

อาการนะคับ คือตอนแรกก็ใช้ปกติดีนะคับเปิดปิดเครื่องปกติดี แต่มีวันนึงน้องผมเล่นไปสักพักเครื่องค้างก็เลยรีสตาร์ทเครื่อง
    แล้วมันก็เข้าวินโดว์ไม่ได้ค้างอยู่ที่หน้าจอสีดำแล้วก็มีขีดกระพริบๆขึ้นอะคับ หลังจากนั้นก็กดปิดเครื่อง แล้วคราวนี้ก็กดปุ่มเพาเวอร์
    ติดยากมากเลยคับคือกดย้ำหลายครั้งมากอะคับกว่าจะเครื่องจะติด คือบางทีก็ต้องเปิดสวิสไฟทิ้งไว้สักพักก่อนแล้วค่อยเปิดเพาเวอร์ถึงจะติด
    แต่บางทีก็ต้องกดประมาณ 3 รอบถึงจะติด แล้วพอผมจะลงวินโดว์ใหม่คราวนี้ผมจะกด ปุ่ม Delete เพื่อที่จะเข้าหน้า BIOS มันเข้าไม่ได้อะคับ
    พอกดแล้วเครื่องจะค้าง บางทีเครื่องก็ดับไปเลย เลยอยากทราบสาเหตุว่ามันเกิดจากอะไรคับบางทีก็ขึ้นจอบลูสกรีนบ้างนานๆที
    เป็นไปได้ไหมว่าเพาเวอร์ซัฟพลายอาจจะมีปัญหา หรือว่าบอร์ดจะเสียได้ป่าวคับ อยากทราบว่าผู้รู้นี่ควรจะลองแก้ตรงไหนก่อนดีคับ
    แต่ตอนนี้ผมถอดแยกชิ้นส่วนมาหมดแล้วอะคับ ว่าจะเอาบอร์ดไปเคลมอะคับ

ขอถามอีกเรื่อง ศูนย์ SYNEX นี่อยู่ชั้นไหนของพันทิพย์เหรอคับ ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับผู้รู้เลยละกันนะคับ
    Last edited by golfandba; 4 May 2007, 12:46:13.

ปัญหาน่าจะเกิดจาก power หรือไม่ก็ boardนั่นแหละครับ ทางที่ดีน่าจะหายpowerมาเปลี่ยนก่อนครับ เพราะboardไม่น่าจะเสียง่ายๆ(แต่ผมก็เคยเจอบอร์ดเสียครับ) สาเหตุที่เคยเจอก็เพราะไฟครับ มีฟ้าผ่าหรือไฟกระชาก ถ้าโดนแรงๆ มันจะพังไปถึงการ์ดจอ cpuไปเลยครับ ส่วนsynnexศูนย์เคลมจะอยู่ชั้น2ด้านหลังๆตรงบันไดเลื่อนด้านหลังครับ ศูนย์ใหญ่ดีหาไม่ยาก

Comment

ขอบคุณมากๆเลยนะคับ สำหรับคำตอบ

Comment

อาการอย่างนี้อาจจะเกิดจากการที่มีไฟช๊อตภายในเคสก็ได้นะครับ เพราะPSUถ้าหากเกิดไฟช๊อตขึ้นมามันจะดับไปแล้วเปิดไม่ติด ต้องรอสักพักนึงก็จะกลับมาเปิดติดเหมือนเดิม ยังไงก้ลองเช็คสายไฟในเคสดูด้วยนะครับ
        ส่วนอาการค้างนี้อาจเป็นไปได้ว่าอุปกรณ์อันใดอันหนึ่งอาจจะไปแล้วก็ได้ เช่น HDD เป็นต้น

Comment

จริงเหรอคับ HDD อาจจะไปแล้วเหรอคับเหอะๆไปไวจัง ปีเดียวเองไปละ อย่างนี้เอาไปเคลมน่าจะได้เลยไหมคับบอกว่า มันเปิดแล้วค้างบ่อยๆ

Comment

มีใครเสนอความคิดเห็นอะไรอีกไหมคับป๋ม เพื่อว่าจะมีผู้รู้อีกว่ามันเสียที่ตรไงหนช่วยทีนะคับป๋ม

Comment

ผมว่าน่าจาเป็นที่บอร์ดนะครับแต่ก็ไม่ค่อยแนใจนะครับบอร์ดอาจจาช๊อตมั้งครับ

Comment

อาจเกิดจาก คาปาร์ซิสเตอร์บอร์ดบวมก็ได้ ต่อมา จากที่ติดยาก วันหนึ่งก็เปิดไม่ติดเลย จากประสบการณ์ ตอนแรกก็นึกว่าพาวเวอร์ซัพพลายเสีย ที่ไหนได้ ..- -"

Comment

โดนเหมือนกันกับของใหม่ๆเลย

Comment

Working...
                  X