Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ pci-ex ผมวิ่งที่ *1 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ pci-ex ผมวิ่งที่ *1 ครับ

ต้องปรับยังไงไห้เป็น*16ครับ บอร์ด ds3 ครับ ร้อนใจมากๆๆเลยครับ เล่นเกมไม่ค่อยลื่นเลยครับ ขอบคุณมกครับเดี๋ยวจามาดูไหม่ครับ

ได้ overclock เปล่าครับ ถ้า clock ลองลด clock ลง

Comment

ในbiosได้ไปตั้ง PEG x1 หรือเปล่าครับ ลองเช็คดู

Comment

ผมคล๊อคอยู่ครับแต่ว่าที่ตั้งpciX1ตั้งตรงไหนครับเมนูไหนครับพยายามหาแล้วแต่ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนครับ

Comment

ดันครับจาแย่อยู่แล้วเล่นเกมไม่ลื่นเลย

Comment

ไม่เคยใช้บอดตัวนี้ซะด้วยสิ ลองหาดูครับ ผมว่าท่านเซ็จในBios เป็นx1 แน่เลยครับ บอดตัวนี้มันรับ16Xเตมนะ

Comment

ถ้าไม่มีใครตอบพรุ่งนี้จะตอบให้ครับ พอดีอีกเครื่องที่ใช่ds3ถอดการ์ดจอไปเล่นข้างนอก

Comment

ถ้าเซตค่าอื่นๆได้ถูกต้องทั้งหมดแล้ว....ได้ลองทำตามที่ท่านอื่นเค้าบอกบ้างยังครับ เวลา OC ให้ปรับบัส PCI-E เป็น 101 102 103 .... หาไปเรื่อยๆครับ บางคนต้องถึง 115 กว่าจะได้ 16X ...ลองดูครับ

หลายกระทู้มีคนถามแล้วตอบแล้ว ศึกษาดูกระทู้เก่า หาข้อมูลเพิ่ม ก่อนถาม คงไม่ยากเกินไปนะครับ

Comment

รู้สึกว่า ห้ามใส่ไฟ NB มากนะ ไม่งั้นจะ เหลือ แค่ 1x แต่เท่าไหร่ผมจำไม่ได้อ่ะ

Comment

ผมลากตามลายเซ็นต์ ล๊อคบัสPCI-E ไว้ที่ 100 มันก็วิ่งปรกติที่ X16 นะครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post
                      ถ้าเซตค่าอื่นๆได้ถูกต้องทั้งหมดแล้ว....ได้ลองทำตามที่ท่านอื่นเค้าบอกบ้างยังครับ เวลา OC ให้ปรับบัส PCI-E เป็น 101 102 103 .... หาไปเรื่อยๆครับ บางคนต้องถึง 115 กว่าจะได้ 16X ...ลองดูครับ

หลายกระทู้มีคนถามแล้วตอบแล้ว ศึกษาดูกระทู้เก่า หาข้อมูลเพิ่ม ก่อนถาม คงไม่ยากเกินไปนะครับ

โอ้ววว เหรอคับ ขอบคุณมากนะคับคุณ ARES ผมได้คำตอบที่ผมต้องการแล้ว

d(^__^")b เพราะเวลาผมลาก มันก็วิ่งแค่ x1 เหมือนกัน

Comment

ถ้าทำไม่ได้ก็ default มันก่อนแล้วเริ่มใหม่ครับ ผมเคยใช้ds3 ไปได้450สบายๆครับกับE6400

Comment

ในกรณีนี้คงเรียกว่า Bus ชนกันมั้ง

Comment

ความรู้ จดๆๆๆ
                            ของผมก็ตั้งไว้ 100 นะครับ ก็ยังเป็น x16 เท่าเดิม พึ่งจะรู้เหมือนกันว่าการปรับbus pci-e มันมีไว้ทำอะไร
                            แล้วถ้าตั้งมากไปมันจะมีผลเสียอะไรไหมครับ ของผมเป็นบอร์ด ASUS K8N4-E น่ะครับ
                            Last edited by Yoshimitsu; 4 May 2007, 23:45:50.

Comment

1X เกิดได้หลายสาเหตุครับ และก็เกิดได้หลายรุ่นด้วยอันนี้เพิ่งรู้ DS3 ก็เป็นด้วย P5B Deluxe ก็เป็นครับ แต่ของผมไม่เป็นนะ

ที่เจอ...คือ...

1.หลังจากแฟลชไบออส จะมีบั๊กเป็น 1X สำหรับคนชอบแฟลชเล่นอาจจะเจอ อันนี้ต้องเคลียซีมอส ถอดถ่านไบออส แล้วแฟลชใหม่ หรือใช้ไบออสรุ่นอื่นไปเลย จะเป็นเก่ากว่าหรือใหม่กว่าก็ต้องลองดู ถ้าเข้าไปเชคในเวบดีๆ อาจจะเจอไบออสใหม่ที่เขียนไว้เลยว่าแก้บั๊ก 1X P5B Deluxe มีไบออสแก้บั๊กตัวนี้โดยเฉพาะเลย DS3 ยังไม่เคยเข้าไปดู

2.เวลา OC มากๆถึงเป็น 1X อันนี้ให้ฟิกบัส PCI-E เป็น 101 102 103 .... หรือหาไปเรื่อยๆครับ ที่เจอแปลกๆของบางคนต้องเซตเป็น 103 105 หรือ 115 เลยก็มี ไม่มีค่าตายตัว

3.ปรับไฟ Nb เกิน 1.45 แล้วเป็น 1X อันนี้แก้เหมือนข้อสองแหละครับ ถ้าไม่หายก็ไปลองข้อ 1 ต่อ

อาการนี้ไม่ได้เป็นทุกตัวครับ เพราะผมก็ไม่เป็น แฟลชไบออสแล้ว อัดไฟสุดบอดทุกอย่างยังไม่เป็นเลย อิอิ

Comment

Working...
                              X