Announcement

Collapse
No announcement yet.

[หาสาเหตุไม่เจอ] เครื่องแว้บๆ บิทปรี๊ด อืดแปร๊ป ช่วยทีคับ _/\_

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [หาสาเหตุไม่เจอ] เครื่องแว้บๆ บิทปรี๊ด อืดแปร๊ป ช่วยทีคับ _/\_

เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมไปต่าง ปท มาระยะนึง

พอกลับมาใช้คอมสักพัก คอมมันอืดดดดดดดดดดด เลยลแงลงวินโดว์ใหม่ดูเพราะมันมีอาหารดังนี้!!

- พอโหลดบิทหรือโหลดปกตินี่แหละ แฟลชเกท เต็มสาย(200k) เครื่องอืดไปเคยคับ เห็นๆเลย cpuกินไปหลายเลย ถึงขนาดบิทไปดูdvdไปไม่ได้เลยฮะ ดูได้แต่v2d ดีวีดีตุกชิบเลยฮะ

- ถ้ามันโหลดหนักๆ เอ๋อหน่อย มันจะค้าง....จอดับ...ติดใหม่ แล้วก็ค้าง....จอดับ...ติดใหม่ บางครั้งมันก็ใช้ได้หลังจากแว้บไปแว้บมา แต่บางครั้งมันจอฟ้าไปเลย ขึ้นว่า disp nf4 สักอย่าง ถ้าจำไม่ผิด

ยังงี้มันเป็นที่อะไรคับ?????

ปล.เอากาดจอมาเช็ดฝุ่นออกหน่อย แล้วมันเป็นน้อยลงนิสสนึง เลยไม่รู้ว่าเกี่ยวไหมฮะ?

ปล2. ฝุ่นบาน เปิดฝาไว้ฮะ บ้านฝุ่นเยอะ

ปล3.ยังไม่ได้เป่าฝุ่นจากsink cpuฮะ

ปล4.เป็นที่hddรึป่าวหว่า ผมลงวินโดวกะSATA1 แล้วก็มีอีกลูกต่อIDEกะ ext sataอีกตัว

ปล5.หวังว่าคงไม่ใช่บอดพังนะคับ - -*

ปล6.ถ่านบอดหมด!! นี่คือคำตอบที่ได้ฟังแล้วยินดีคับ แต่คาดว่าไม่ T_T

ช่วยผมทีค้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ปล สุดท้าย ลืมบอกไป

AthlonXP 3000+ 939

DFI DAGF

Winfast 6600GT TDH Extreme

Corsair Value 512*2 Dual

Enermax 460Watt

บอกทุกรูขุมขนละคับ ช่วยทีนะครับ T_T
    Last edited by jellyxjelly; 5 May 2007, 00:41:35.

ที่ว่า ขึ้นจอฟ้ามา ลองจดโค้ด มันมาสิครับ ที่นี่มีคำตอบ

Comment

มันเป็นไม่บ่อยมากอะครับ แล้วแต่อารมมัน ถ้าเป็นอีกจะจดมาครับ^^

แต่ทำไมโหลดไฟล์แล้วเครื่องอืดอะครับ ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นอะครับ เลยสงสัยตรงนี้มากกว่าอะครับ

Comment

แนะนำนะครับ
        ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ก็ทำการ ทำความสะอาดเครื่องซะเลยนะครับ ทำให้หมดทุกอย่างเลยนะครับ
        พอเสร็จแล้ว ก็ทำการเปิดเครื่องดูสักรอบ ถ้ายังมีปัญหาเหมือนเดิมนะครับ ก็ให้ลง Windows ใหม่ไปเลยครับ ก่อนลง ก็ทำการ BackUp ข้อมูลในเครื่องไว้ใน HDD ตัวอื่นๆก่อน
        พอถึงเวลาจะลง Windows ใหม่นะครับ เอาแต่ HDD ที่จะลง Windows ก็พอ ต่อไปแค่ตัวเดียวพอ ครับ และก็ทำการ Format ใหม่ทั้งลูกไปเลยครับ (HDD ที่เหลือ เอาไว้ ลง Windows เสร็จแล้ว ค่อย เอามาต่อเข้าไป)

เครื่องผมก็เคยครับ
        มี HDD 2 ลูก ลูกใหม่คือ WD 250GB แบ่งไดร์ฟ เป็น 40,40,40,120 ประมาณนี้
        ลูกเก่า Seagate 80GB (ลง Windows) แบ่งไดร์ฟ 20,60 ปกติ จะเป็น Drive C:/,D:/
        พอเอา WD มาต่อเข้าไป กลายเป็น ตัว Seagate เป็น Drive C:/,E:/
        WD เป็น Drive D:/,F:/,G:/,H ประมาณนี้
        อาการเครื่องคือว่า เวลาใช้โปรแกรม ตรวจวัด จอ LCD แล้ว ภาพ เคลื่อนไหวมัน จะกระตุก (ปกติ ไม่กระตุก ภาพเคลื่อนไหวจะวิ่งลื่นดีมาก) ก็แปลกใจแล้ว
        พอมาหลังๆ พอใส่แผ่น CD,DVD ในไดร์ฟ แล้ว พอเวลามันอ่านแผ่น บางแผ่น อ่านได้ บางแ่ผ่นอ่านไม่ได้ และอาการที่ตามมาคือ เครื่องจะค้าง หรือรอโหลดแผ่น นานมากๆ ต้อง กดเอาแผ่น CD,DVD ออกจากเครื่องก่อน และต้องรอ สักแปป หลายวิเหมือนกัน หน้าจอก็จะมาใช้ได้ปกติ
        และพอหลังๆ ต้อง ใช้การปิดเครื่องแทนแล้ว ก็เลยตัดสินใจ ทำการลง Windows ใหม่ซะเลย เพราะว่า สังเกตุ ตรง Drive ของ HDD มันจะ กระโดน นะครับ เช่น 80GB แ่่บ่ง 20,60 จะต้องเป็น C:/,D:/ แต่พอใส่ HDD WD 250GB ไปแล้ว HDD 80GB จากเดิมเป็น C:/,D:/ กลายมาเป็น C:/,E:/ แทน
        แต่ตอนลง ผมได้ ถอด HDD WD ออก เหลือตัว 80GB ตัวเดียว เลยทำการ Format ทั้งลูกเลย(ของผมนะ ทำการ แบ่งไดร์ฟ เป็น 2 พาร์ติชั่น 20,60 เหมือนเดิม)
        และพอลง Windows เสร็จ พอเข้าหน้าจอ ได้ ก็ทำการ Format ไดร์ฟ ที่เหลือ ต่อไป และก็ลง ไดร์ฟเวอร์อะไรต่ออะไรอีกหน่อย และก็ทำการ ปิดเครื่อง ก็เอา HDD WD มาต่อเข้าไปเหมือนเดิม
        และก็ทำการ ลงเกมส์ ลงโปรแกรม อะไรเหมือนเดิม
        และก็ำไปดู ที่ไดร์ฟ HDD ว่า ยังเหมือนเดิมรึป่าว คือ ลูก 80GB จะต้องเป็น C:/,D:/ และ HDD WD จะเป็น E:/,F:/,G:/,H:/ ตามลำดับ
        พอลองมาเปิดโปรแกรมตรวจ จอ LCD ภาพเคลื่อนไหวก็ลื่นแล้ว ไม่มีอาการ กระตุกอีกแล้ว และเรื่อง ไดร์ฟ ก็อ่าน CD,DVD ได้ไม่มีปัญหาอะไรอีกเลย

พล่ามมาซะยาว หวังว่าคงจะเค้าในนะครับ หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ ไม่มากก็น้อย นะครับ (เฮ้อ..เมื่อย)

Comment

ขอบคุณมากๆๆๆครับ

จะลองไปทำดูนะครับ

ปล.ท่านใดมีความเห็นอื่นรบกวนประทานบอกผมมด้วยนะค้าบบ >.<

Comment

- เห็นบอกว่า ลง Windows ใหม่
            คุณอาจจะต้องอัพเดท driver ของ การ์ดจอ ตัวใหม่ด้วยก็ดี
            เพราะ มันมีผลโดยตรงต่อการแสดงภาพทั้งหมด ของ ทุกๆ โปรแกรม

- ถ้าเป็นเมื่อก่อน ชิปเซ็ตของ บริษัท VIA เป็นที่นิยมมาก
            เมื่อลง Windows ใหม่ทุกครั้ง
            ต้องมีการอัพเดท driver ของเมนบอร์ด เพิ่มเติมเสมอ
            คือ 4 in 1 สำหรับ เมนบอร์ดที่ใช้ชิปเซ็ต VIA ในสมัยนั้น

ของคุณเป็น ชิปเซ็ต nForce4
            ผมไม่แน่ใจว่า เมนบอร์ดที่ใช้ชิปเซ็ต nForce4
            จำเป็นต้องอัพเดท driver ชิปเซ็ต เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดหรือเปล่านะ

- การเปิด DMA
            DMA(Direct Memory Access) คือการที่อุปกรณ์อินพุทเอาท์พุท โดยทั่วไปสามารถติดต่อกับหน่วยความจำได้โดยตรงโดยไม่ต้องผ่าน ซีพียู

จำเป็นมากสำหรับ hard disk และ CD-ROM drive
            ซึ่งถ้าเมื่อก่อน เมนบอร์ดบางตัวลง driver ไม่สมบรูณ์ DMA Mode อาจจะเปิดไม่ได้นะครับ
            ผมหาเวปที่อธิบายเรื่องนี้โดยละเอียดไม่เจอ ต้องหาอ่านเพิ่มเติมเอาเองนะครับ

ดูรูปภาพประกอบครับ

Comment

Working...
            X